อยากรู้วิธีการใส่ตะเกียบ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: เสือ Spectrum, tntm, seven@klein, Cycling B®y

อยากรู้วิธีการใส่ตะเกียบ

โพสต์ โดย supawit6001 » 08 มี.ค. 2017, 23:27

ผมมี ตะกียบ mosso m5 กับตัวรถtrinx x4s พอประกอบกับดูแล้วมันขยับได้ มันเป็นคอนๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรทำยังไงดี :oops: :oops:

Re: อยากรู้วิธีการใส่ตะเกียบ

โพสต์ โดย harukung » 09 มี.ค. 2017, 09:28

เฟรมรถคอ Taper รึป่าวครับ ค้นๆดูเหมือนจะเป็น Taper นะครับ ส่วนตะเกียบ M5 เป็นซางธรรมดา ถ้าเป็นตามนี้ ใส่กันยังไงก็ไม่แน่นแน่นอน มีสองทางเลือกครับ
1.ต้องเอาถ้วยคอแปลง Taper เป็นธรรมดามาใส่
2.หาตะเกียบที่ซาง Taper ครับ

Re: อยากรู้วิธีการใส่ตะเกียบ

โพสต์ โดย boymac » 10 มี.ค. 2017, 18:10

supawit6001 เขียน:ผมมี ตะกียบ mosso m5 กับตัวรถtrinx x4s พอประกอบกับดูแล้วมันขยับได้ มันเป็นคอนๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรทำยังไงดี :oops: :oops:

ของผมก็ mosso M5 ครับ ถอดถ้วยคอจากโช็คเหมือนมาใส่พอดีครับ ตอนแรกของผมก็คอนๆ เหมือนกัน ยกไปให้ช่างอัดลงให้อีกที่นี้หายคอนแล้วครับ
https://www.youtube.com/watch?v=mDOLAthnRkY