จะเปลี่ยนขาจานเสือภูเขารุ่นเก่าครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จะเปลี่ยนขาจานเสือภูเขารุ่นเก่าครับ

โพสต์ โดย เสือกลิ้ง »

(Trek 3900 จานหน้า 3 เฟืองหลัง 8)

ขาอันนี้ยาว 175 อยากเปลี่ยนเหลือ 170 แต่จักรยานหลายปีแล้ว ไม่แน่ใจว่าต้องหาขารุ่นไหน แล้วจะมีปัญหาเรื่องกะโหลกไหม ช่วยแนะนำด้วยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_4120.JPG (68.33 KiB) เข้าดูแล้ว 767 ครั้ง
IMG_4121.JPG (82.79 KiB) เข้าดูแล้ว 767 ครั้ง
IMG_4122.JPG (81.72 KiB) เข้าดูแล้ว 767 ครั้ง
Imagine all the people sharing all the world
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: จะเปลี่ยนขาจานเสือภูเขารุ่นเก่าครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เลือกขาจาน 8 สปีดใส่ได้เลยครับ ถ้าเป็นขาจานกระโหลกเหลี่ยม ก็อาจจะใช้กระโหลกเดิมได้

แต่ดูสภาพ กระโหลกก็น่าจะแย่แล้ว ดังนั้นเสียค่าแรงแล้ว ก็น่าจะเปลี่ยนกระโหลกไปเลย
ถ้าเลือกทางเปลี่ยนทั้งขาทั้งกระโหลก ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องความเข้ากันได้ เพราะมาด้วยกันทั้งชุด ใช้ได้แน่นอน

ที่น่าห่วงคือโซ่และเฟืองหลังครับ ถ้าโซ่ยืด เฟืองสึกอยู่แล้ว พอเปลี่ยนจานหน้าใหม่ ฟันใหม่ไม่เข้ากับโซ่เก่า ก็ต้องเปลี่ยนโซ่ ทีนี้โซ่ใหม่ก็ไม่เข้ากับเฟืองเก่าอีก สุดท้ายเปลี่ยนยกชุด เสียค่าแรงสามรอบครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: จะเปลี่ยนขาจานเสือภูเขารุ่นเก่าครับ

โพสต์ โดย เสือกลิ้ง »

น้องหนึ่ง เขียน:เลือกขาจาน 8 สปีดใส่ได้เลยครับ ถ้าเป็นขาจานกระโหลกเหลี่ยม ก็อาจจะใช้กระโหลกเดิมได้

แต่ดูสภาพ กระโหลกก็น่าจะแย่แล้ว ดังนั้นเสียค่าแรงแล้ว ก็น่าจะเปลี่ยนกระโหลกไปเลย
ถ้าเลือกทางเปลี่ยนทั้งขาทั้งกระโหลก ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องความเข้ากันได้ เพราะมาด้วยกันทั้งชุด ใช้ได้แน่นอน

ที่น่าห่วงคือโซ่และเฟืองหลังครับ ถ้าโซ่ยืด เฟืองสึกอยู่แล้ว พอเปลี่ยนจานหน้าใหม่ ฟันใหม่ไม่เข้ากับโซ่เก่า ก็ต้องเปลี่ยนโซ่ ทีนี้โซ่ใหม่ก็ไม่เข้ากับเฟืองเก่าอีก สุดท้ายเปลี่ยนยกชุด เสียค่าแรงสามรอบครับ
ถ้าเปลี่ยนขาจาน กะโหลก โซ่ เฟือง ประหยัด งบประมาณเท่าไรครับ
หรือผมควรขายทิ้งทั้งคันแล้วหามือสอง
Imagine all the people sharing all the world
โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ

โพสต์ โดย โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย »

ผมก็รถรุ่นนี้ เปลี่ยนแล้วเหมือนกัน ขาจานจับมือ ๒ ในนี้แหละ กระโหลก/โซ่และเฟือง ของใ่หม่ ราคาของก็แล้วแต่ร้าน การประกอบก็ประกอบเอง
จิต เมตตา นิพพาน สุข เกิด เป็นปกติ เป็นธรรมดา เป็นธรรมชาติ ปลง ปล่อย วาง สุดท้าย.....
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ราคาคร่าวๆครับ
๑.จานหน้าแปดสปีด อาคีร่า ๒๒-๓๒-๔๒ ประมาณ ๙๕๐-๑,๐๐๐ บาท
๒.โซ่แปดสปีดประมาณ ๒๕๐-๓๕๐ บาท
๓.เฟืองท้ายแปดสปีด ๑๑-๓๒ ประมาณ ๓๕๐-๓๘๐ บาท
๔.กระโหลกเหลี่ยมประมาณ ๓๕๐ บาท
ของใหม่ทั้งหมดรวมแล้วประมาณ ๑,๙๐๐ -๒,๐๘๐ บาทครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”