ไซส์เสือภูเขา

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: เสือ Spectrum, tntm, seven@klein, Cycling B®y

ไซส์เสือภูเขา

โพสต์ โดย cheechai » 04 ก.พ. 2017, 12:30

ปกติผมขี่ไซส์ 15.5 อยากทราบว่าถ้าขี่ไซส์ 17 แต่ขี่ทางถนนปกติ จะมีข้อเสียอย่างไรคับ

Re: ไซส์เสือภูเขา

โพสต์ โดย harukung » 05 ก.พ. 2017, 10:54

ไม่รู้จะตอบยังไงข้อมูลน้อยไปหน่อย ที่ว่าทุกวันนี้ขี่15อยู่คือขี่รถถูกไซส์แล้วหรือยัง หรือว่ามันเล็กไปเลยอยากจะไปไซส์17
คิดง่ายๆเหมือนรองเท้าครับ ถ้ามันใหญ่หรือเล็กกว่าเท้าเรา ไม่ว่าจะเดินบนถนนลาดยางหรือเดินบนทางดิน มันก็เดินไม่สบายเท่ารองเท้าที่พอดีกับเท้าเราครับ

โพสต์ โดย gosrider » 14 มี.ค. 2017, 12:22

ผมไม่เคยขี่เลย ซื้อครั้งแรกก็ลองล้อ 29 ไซส์ 17.5 ไปเลย สูง 168 ครับ สบายๆ พอดีๆ สะใจ แต่ดีที่สุดและจำเป็นมากคือต้องลองคร่อมดูก่อนแล้วดูว่าเราอึดอัดไหม เอื้อมเยอะไปไหม ปรับอานแล้วยืนย่อไปหรือตึงเกินไป พวกนี้ร้านต้องช่วยดูให้ครับ ถ้าร้านไหนเชียร์ลูกเดียวแต่ไม่ช่วยดูให้อย่าซื้อครับ

โพสต์ โดย cheechai » 14 มี.ค. 2017, 14:59

ขอบคุณคร้าบบบ