เปลี่ยนโช้คมาใหม่แล้วเกิดปัญหานิดหน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
familyofme
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818620241
Bike: Trek 3700

Re: เปลี่ยนโช้คมาใหม่แล้วเกิดปัญหานิดหน่อยครับ

โพสต์ โดย familyofme »

เพิ่งนึกออกลองวัดดูครับ จอดรถเฉยๆแล้ววัดสองข้างมันต้องเท่ากัน
รูปภาพ
บาฮา
สมาชิก
สมาชิก

Re: เปลี่ยนโช้คมาใหม่แล้วเกิดปัญหานิดหน่อยครับ

โพสต์ โดย บาฮา »

จากการลองผิดลองถูกคิดว่าเจอปัญหาแล้วครับ...น่าจะเกิดจากแกนปลดที่ติดมากับรถไม่เข้ากับโช้คใหม่ พอล๊อกแกนปลดจนแน่นล้อก็จะเคลื่อนออกมานิดๆไม่ลงล๊อก พอคลายแกนปลดล้อก็จะตกลงไปจนสุดลงล๊อกพอดี (เป็นทั้งตอนหงายและคว่ำรถ)
เปลี่ยนแกนปลดหน้าเป็นtranz x อันนี้ยิ่งหนักเลย closeได้นิ่มแต่ล๊อกไม่อยู่ พอหมุนให้แน่นกว่าเดิม ดันก้านปิดไม่เข้าอีก...
ลองอันสุดท้ายกะว่าไม่ได้ก็ช่างมันล่ะ :evil: ..แกนปลดหน้าตาเชยๆของชิมาโน ใส่เสร็จลองขันแน่น ดันก้านเปิดปิด ล้อยังอยู่ในล๊อกไม่ขยับ และใช้แรงในการล๊อกน้อยกว่าเดิม :D ส่วนเรื่องเซ้็นเตอร์เท่าที่ดูก็น่าจะดีขึ้นเพราะล้อลงล็อกแล้วเลยไม่เบี้ยว โช้คทั้งสองข้างลองไปวัดดูด้านดิสคเตี้ยกว่าอีกด้านมิลเดียวมั้งครับ
ขอบคุณ คุณjohnbee ,น้องหนึ่ง,soon_can,familyofme..ที่ช่วยแนะนำจนพอจะหาทางแก้ไขได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”