ติดตั้งดิสเบรค (แบบที่ไล่น้ำมันมาแล้ว) เข้ากับเฟรมซ่อนสาย

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

ติดตั้งดิสเบรค (แบบที่ไล่น้ำมันมาแล้ว) เข้ากับเฟรมซ่อนสาย

โพสต์ โดย Jive »

ต้องการติดตั้งดิสเบรค SLX M675 (แบบที่ไล่น้ำมันมาแล้ว) เข้ากับเฟรมซ่อนสาย

มีคำถามครับ…

1. เข้าใจว่าตอนที่ถอดสายน้ำมันออกจากมือเบรค จะต้องเปลี่ยน olive ตัวใหม่ตอนประกอบกลับเข้าไป คำถามคือ เราใช้ connector insert ตัวเดิมได้มั้ยครับ (ไม่ได้ตัดสายให้สั้นลง)

2. ตัว olive นี่ รูมันกว้างกว่าหัวของ insert connector หรือเปล่าครับ หมายถึงเวลาเอา olive ออก จะต้องแกะ connector insert ก่อนหรือเปล่าครับ (ผมไม่มีอุปกรณ์สำหรับตอก connector insert เข้าไปใหม่)

ขอบคุณครับ

รูปภาพ
pol noenpijit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-7328041
team: นาหม่อม

Re: ติดตั้งดิสเบรค (แบบที่ไล่น้ำมันมาแล้ว) เข้ากับเฟรมซ่อนสาย

โพสต์ โดย pol noenpijit »

Jive เขียน:ต้องการติดตั้งดิสเบรค SLX M675 (แบบที่ไล่น้ำมันมาแล้ว) เข้ากับเฟรมซ่อนสาย

มีคำถามครับ…

1. เข้าใจว่าตอนที่ถอดสายน้ำมันออกจากมือเบรค จะต้องเปลี่ยน olive ตัวใหม่ตอนประกอบกลับเข้าไป คำถามคือ เราใช้ connector insert ตัวเดิมได้มั้ยครับ (ไม่ได้ตัดสายให้สั้นลง)
1.ใช้ตัวเก่าได้คับถ้าประกอบไปแล้วน้ำมันรั่วค่อยเปลี่ยนใหม่คับ
2. ตัว olive นี่ รูมันกว้างกว่าหัวของ insert connector หรือเปล่าครับ หมายถึงเวลาเอา olive ออก จะต้องแกะ connector insert ก่อนหรือเปล่าครับ (ผมไม่มีอุปกรณ์สำหรับตอก connector insert เข้าไปใหม่)
2.ผมลองแกะดูแล้วไม่ออกคับเลยตัดสายเบรคทิ้งไปซื้อตัว olive และหัวของ insert connector มาใหม่ราคาไม่ถึง 100
ขอบคุณครับ

รูปภาพ
ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=351111

ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ ตอน อพยพตามความฝันhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1361518
Jive
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ติดตั้งดิสเบรค (แบบที่ไล่น้ำมันมาแล้ว) เข้ากับเฟรมซ่อนสาย

โพสต์ โดย Jive »

ขอบคุณมากครับ กะว่าคงต้องตัดปลายสายส่วนที่มี insert ตัวเก่าทิ้งไปแล้วละครับ เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”