ตีนผี xt เปิด(ON)ครัชตลอดมีผลเสียไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
familyofme
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818620241
Bike: Trek 3700

ตีนผี xt เปิด(ON)ครัชตลอดมีผลเสียไหมครับ

โพสต์ โดย familyofme »

คือผมชอบมากครับเวลาเปิดครัช โซ่จะนิ่ง ไม่ตีกับเชนสเตย์ แบบอยากจะเปิดไว้ตลอดเลย แต่ไม่รู้ว่าการเปิดครัชจะทำให้มีผลเสียอะไรหรือป่าวครับ เช่น ทำให้โซ่ เฟือง ตีนผี สึกหรอเร็วกว่าปกติหรือไม่ 9ล9
ส่วนชิฟเตอร์แข็งขึ้นผมว่านิดเดียวเท่านั้นครับแทบไม่ต่าง(เพราะชิฟxtแข็งอยู่แล้ว)
รูปภาพ
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: ตีนผี xt เปิด(ON)ครัชตลอดมีผลเสียไหมครับ

โพสต์ โดย harukung »

สปริงล้ามีแน่นอนครับ ถ้าจะถนอนๆ จอดเก็บไม่ใช้งานก็OFFซะหน่อยครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

Re: ตีนผี xt เปิด(ON)ครัชตลอดมีผลเสียไหมครับ

โพสต์ โดย bia »

แค่โซ่จะยืดไวครับ
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

ตามคู่มือของชิมาโน เขาบอกให้ออฟเฉพาะตอนจะถอดล้อเท่านั้นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”