สอบถามพี่ๆน้องๆทุกท่าน เกี่ยวกับเทคนิค/แนวทางการปั่นเสือภูเขาในงานขึ้นดอยอินทนนท์ครั้งที่ 10 นี้ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Sukarin Khamsuwan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถามพี่ๆน้องๆทุกท่าน เกี่ยวกับเทคนิค/แนวทางการปั่นเสือภูเขาในงานขึ้นดอยอินทนนท์ครั้งที่ 10 นี้ครับ

โพสต์ โดย Sukarin Khamsuwan »

คือผมกะว่าจะปั่นเสือภูเขาขึ้นน่ะครับ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่เข้าร่วมรายการ (ทีแรกกะจะเอาหมอบขึ้นแต่ถอดใจ) ตอนนี้สมัครเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จึงอยากรบกวนถามพี่ๆน้องๆทุกท่านว่ามีเทคนิคการปั่นอย่างไรกันบ้าง จึงจะจบรายการนี้ได้แบบไม่ต้องจูงครับ ผมหนัก 65 kg สูง 170 cm ส่วนรถผมหนัก 13 kg ล้อ 27.5 นิ้วครับ..ูู^^
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: สอบถามพี่ๆน้องๆทุกท่าน เกี่ยวกับเทคนิค/แนวทางการปั่นเสือภูเขาในงานขึ้นดอยอินทนนท์ครั้งที่ 10 นี้ครับ

โพสต์ โดย Good Pain »

ถัาซ้อมปั่นยาวๆรวดเดียว 4-5 ชม. มาบ่อยแล้ว ก็ไปได้เรื่อยๆ ไม่ต้องเร่งตามกลุ่ม อย่าลืมจิบน้ำบ่อยๆเพราะอากาศเย็นจะทำให้ลืมดื่มน้ำ เติมอาหารบ้างทุกชม.อย่าให้ทันรู้สึกหิว ใช้รอบขาประมาณ 50-60 ไปเรื่อยๆครับเกียร์เสือภูเขาเหลือๆอยู่แล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามพี่ๆน้องๆทุกท่าน เกี่ยวกับเทคนิค/แนวทางการปั่นเสือภูเขาในงานขึ้นดอยอินทนนท์ครั้งที่ 10 นี้ครับ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขอคำแนะนำในการขี่ลงด้วยครับ เผื่อรถรับส่งบริการไม่ทัน แล้วจำเป็นต้องลงก่อนนะครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

อย่าเผลอลงเร็วครับ เพราะช่วงชันๆจะเอาไม่อยู่ รักษาความเร็วให้ดี ควรจอดพักเบรคเป็นช่วงๆถือโอกาศชมวิวสวยๆที่ขาขึ้นไม่ค่อยมีอารมย์ชมด้วย
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขอบคุณครับ ท่านใดมีประสบการณ์ขี่ลงดอยอินทนนท์รบกวนถ่ายทอดประสบการณ์ให้อ่านหน่อยครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

ควงไปเรื่อยๆครับ ช่วงที่ชันมากๆของอินทนนท์ เสือภูเขาใช้จานหน้าเล็กสุด เฟืองหลังใหญ่สุด เหลือๆครับ

ที่จะเป็นปัญหากับคุณจริงๆก็คือ หลายปีมานี้คนปั่นมากเกินพอดี
ทั้งมือเก่ามือใหม่ เซไปเซมา มันปั่นลำบากครับ
ไม่รวมเรื่องว่าทุกปีไม่สามารถจะปิดการจราจรได้
เลยจะมีรถยนต์+มอเตอร์ไซค์ตามหลังขึ้นมาบ้าง สวนลงมาบ้าง
ทางราบๆมันก็ไม่เท่าไร แต่ด้วยความชันทำให้ต่างคนต่างปั่นแบบเซไปเซมาอย่างที่บอก

อ่อ.. ถ้าออกตัวถ้าไม่ได้อยู่ 4-500 คนแรก ผมเกรงว่า ถึงแรงจะเหลือ ก็อาจจะไม่ได้ปั่นนะครับ
พอคนเยอะ แน่นๆเต็มถนน มันจะเหมือนบังคับให้ต้องลงจูงครับ

อย่าworryมากครับ ถือว่าท่องเที่ยวให้สนุกดีกว่า
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ผมก็ไม่เคยไปอินทนนทื แต่เคยปั่นขึ้นทับเบิก จุดที่จะต้องฝึกต่างจากทางราบคือ การยืนโยก การทรงตัวเมื่อขึ้นทางชัน เพราะหน้าจะยกเมื่อเราใช้เฟืองใหญ่ และก่อนวันปั่นควรไปดูทางเพื่อนำมาวางแผนการปั่น ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”