ใครใช้ Shimano xt di2 แล้วบ้างครับเป็นยังไงบ้างคับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
วายร้ายอุ๊ 2017
สมาชิก
สมาชิก

ใครใช้ Shimano xt di2 แล้วบ้างครับเป็นยังไงบ้างคับ

โพสต์ โดย วายร้ายอุ๊ 2017 »

คุ้มหรือเปล่า เห็นราคาไม่แพง หรือ รอรุ่นใหม่ต่อไปดี ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
t2jzgte
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครใช้ Shimano xt di2 แล้วบ้างครับเป็นยังไงบ้างคับ

โพสต์ โดย t2jzgte »

ความคิดเห็นของผม จักรยานพาหนะลดโรคร้อน ไม่ควรจะมีระบบไฟฟ้าสิ่งอำนวยความสะดวกที่ใช้แบตเตอรี่เข้ามาเกี่ยวข้อง ยิ่งจักรยานเสือภูเขาควรจะต้องพึ่งระบบกลไกแมนนวลอย่างเดียวครับ
สมาชิก
สมาชิก

Re: ใครใช้ Shimano xt di2 แล้วบ้างครับเป็นยังไงบ้างคับ

ใช่ครับ พอใช้งาน เสร็จ เอาไป ชาร์จแบต อีก เสียเวลาอีก ผมไม่รู้เวลาแบตหมดกลางป่า หรือ เสีย มันจะเป็นยังไง สงสัย 555
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

จะว่าเป็นยานพาหนะลดโลกร้อนผมว่ามันไม่ได้ถูกต้องซะทีเดียวเพราะส่วนใหญ่แค่ใช้ออกกำลังกาย มีน้อยมากที่จะใช้เดินทางเป็นเรื่องเป็นราว สุดท้ายก็ต้องพึ่งยานพาหนะใช้น้ำมันอยู่ดี อีกอย่างกว่าจะเป็นจักรยานคันนึงมันก็ใช้พลังงานใช้ทรัพยากรและกระบวนการอุตสาหกรรมเหมือนยานพาหนะอื่นๆล่ะครับ แค่ตอนใช้งานมันไม่ปล่อยไอเสียแค่นั้นเอง

เพราะงั้นผมเลยคิดว่าถ้าจักรยานจะมีอุปกรณ์ที่ใช้แบตพ่วงเข้าไปด้วยก็ไม่ได้มีความแตกต่างอะไรกับจักรยานทั่วไปเลยครับ โดยรวมรถเรามันก็ยังเป็นอุปกรณ์เมกคานิกอยู่ดี แค่ใช้ไฟฟ้าทำงานในบางส่วนของระบบเท่านั้น ไม่ได้ใช้ไฟฟ้าร้อยเปอร์เซ็นต์ อย่างคอมพิวเตอร์ สมาร์ทโฟน แท็ปเลต สรุปคือผมว่ามีแบตไม่ผิด ไฟหน้า ไฟท้าย ก็ยังใช้กัน จริงมั้ย

ส่วนเรื่องชาร์จแบต ใครที่เคยใช้ Di2 จะไม่ซีเรียสตรงนี้เลย เพราะแบตมันอึดมาก ชาร์จเต็มก้อนทีใช้จนลืม ถ้าแบตใกล้หมดมันก็เช็คได้ไม่ใช่เรื่องลึกลับที่ต้องกลัวเลยว่าแบตจะหมดตอนไหน ถึงหมดจริงก็เสียบพาวเวอร์แบ็งค์ชาร์จได้อีก มันหน้าที่ใครถ้าไม่ใช่เจ้าของรถ ที่ต้องคอยตรวจเช็คความพร้อมของรถเราทุกครั้งก่อนออกปั่น มือถือเรายังต้องชาร์จทุกวันนะครับ ชุดเกียร์ไฟฟ้าอาทิตย์นึงเดือนนึงชาร์จที ทำไม่ได้ไม่รู้จะว่าไงแล้ว

สุดท้าย ถ้าถึงเวลามันจะพัง ไม่ว่าไฟฟ้าหรือเมกคานิกมันก็พังได้เหมือนกัน เป็นหน้าที่เราต้องดูแลรักษามันดีๆให้มใช้งานได้นานที่สุดครับ
t2jzgte
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย t2jzgte »

ใช้กะเสือภูเขาลุยน้ำลุยโคลน แต่เค้าน่าจะออกแบบสำหรับกันน้ำไว้อย่างดีแหล่ะ ไม่รู้ความทนทานขนาดไหนนะ มีรับประกันกี่ปี กรรีไหนมั่ง
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

IMG_20161205_085944.jpg (78.32 KiB) เข้าดูแล้ว 1141 ครั้ง
คันนี้เลยครับ เพือนบริจาค Di2 10 sp แลกกับ Ultage 11 sp แบบสาย
บอกเลยว่า ไม่อยากกลับไปใช้แบบสายอีกเลย
เรื่องน้ำไม่ต้องกลัวครับ ปั่นลุยฝนชิล ๆ
ล้างรถก็ราดน้ำได้ตามปรกติ
new_xp
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant XTC

โพสต์ โดย new_xp »

XT DI2 ประมาณเท่าไหร่ครับ
สมาชิก
สมาชิก

รูปภาพ
จัดมาลองแล้ว ทั้งชุดราคา 55000 บาท ถ้าเงินไม่เหลือเฟือเหลือใช้จริง อย่าซื้อเลย ใช้สายเคเบิลเหมือนเดิมดีแล้วครับ ถ้าใครอยากให้หายคันก็ตามมา 555 :lol:
norick_utt
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ทีม คลส. อุตรดิถต์
Bike: Scott Scale Nino Version 2015

โพสต์ โดย norick_utt »

รอ sram ไฟฟ้าอยู่ เดี่ยวตามไป :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”