การผสมของชุดขับ 9 sp

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
paisolbike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66886005557
team: เสือจะนะ
Bike: Giant Specialized

การผสมของชุดขับ 9 sp

โพสต์ โดย paisolbike »

สวัสดีครับ พอดีผมอยากจะทราบข้อมูลเกี่ยวกับชุดขับ 9 sp หน่อยครับ
พอดีอยากจะถามว่า ถ้าเราเอาชุดขับ 9 sp ของ Altus กับ ของ alivo 9 sp มารวมกันมันจะสามารถใช้กันได้มั้ยครับ
อย่างเช่นตัว
Shifter= Altus + ตีนผี Alivo เฟือง Altus จะสามารถใช้กันได้มั้ยครับ
แล้วประสิทธิภาพในการเปลี่ยนเกียร์จะดีขึ้นมาหน่อยมั้ยครับ เช่นความ Smooth ในการเปลี่ยนเกียร์ ทางชัน

พอดีคิดว่าถ้าอัพตัว 9 sp ขึ้นมา 2 ระดับมันน่าจะมีอะไรที่แตกต่างขึ้นครับ
ตัดเรื่องการเปลี่ยนไป 10-11 sp นะครับ
PS.B
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: การผสมของชุดขับ 9 sp

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ผสมได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
alai
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: การผสมของชุดขับ 9 sp

โพสต์ โดย alai »

รถพี่ทีทำงาน เป็น 9sp
1.คัน giant มือเกียร์ altus ตีนผี alivio เข้าเกียร์ ไม่เนียน+ไม่แม่นเลยทัั้งตั้งเอง และให้ช่างตั้งก็ไม่ดีขึ้น
2.คัน trek มือเกียร์ altus ตีนผี altus เข้าเกียร์ดีกว่าแบบรู้สึกได้
3.คัน ของผม มือเกียร์ (แบบมือรวม 8 sp ไม่ทราบรุ่น) ตีนผี xt รีเวิร์ส เข้าเกียร์ได้ดีครับ นิ่ม แม่น ใช้ได้เลย
คหสต. เท่าที่ได้พบมาครับ เผื่อมีประโยชน์บ้าง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”