น้ำมันmineral oil ของ Total LHM Plus เอามาใช้แทนน้ำมันเบรค Shimano ได้ไหม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
restart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB และ รถพับ

น้ำมันmineral oil ของ Total LHM Plus เอามาใช้แทนน้ำมันเบรค Shimano ได้ไหม

โพสต์ โดย restart »

น้ำมัน mineral oil ของ Total LHM Plus เอามาใช้แทนน้ำมันเบรคของ Shimano ได้ไหม
หรือมีตัวอื่นๆมาแทนได้ไหมครับ

Total LHM Plus 1 ลิตร
ราคา: 250.00 บาท
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: น้ำมันmineral oil ของ Total LHM Plus เอามาใช้แทนน้ำมันเบรค Shimano ได้ไหม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

น่าสนใจครับ ฝรั่งใช้กันหลายคน เค้าบอกว่าใช้งานได้ไม่มีปัญหา ไม่กัดซีลยาง

แต่เนื่องจากความหนาแน่นมากกว่าชิมาโน่ ดังนั้นห้ามผสมเพราะจะแยกชั้นกันอยู่ รวมทั้งต้องทำใจนิดนึง จากความหนืดที่มากกว่าชิมาโน่ ทำให้เบรคตอบสนองช้าลง

ยกตัวอย่าง รถลูกค้าที่เข้ามาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคนานเกิน 2 ปีขึ้นไป น้ำมันเก่าหนืดมาก เบรคตอบสนองช้า แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันใหม่ เบรคทำงานกระชับฉับไวขึ้นรู้สึกได้เลย

บางคันใช้น้ำมัน DOT เข้ามาเปลี่ยนน้ำมันเบรคจาก DOT4 เป็น DOT5.1 ก็ทำงานไวขึ้นรู้สึกได้เหมือนกัน

ซึ่งการตอบสนองเร็วขึ้นอีกนิดของเบรคนี้ ปกติก็ไม่ค่อยเห็นผลอะไร แต่ถ้าต้องใช้ทักษะหลบหลีกสิ่งกีดขวาง หรือนาทีชีวิต ผมว่ายอมจ่ายอีกหน่อย เพื่อให้เร็วขึ้นอีกนิดก็คุ้มครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตู่มอ'ไซค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894260738
team: RC MTB
Bike: TREK GIANT

Re: น้ำมันmineral oil ของ Total LHM Plus เอามาใช้แทนน้ำมันเบรค Shimano ได้ไหม

โพสต์ โดย ตู่มอ'ไซค์ »

ครับผม ตามอาจารย์หนึ่งว่าเลยครับ
แค่แกล้งน้องในกลุ่มปรับหลักอานลง3มมเค้ายังรู้เลย

ใส่ได้ครับกับใส่แล้วได้และดีว่ากันอีกทีครับ
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

โพสต์ โดย yellowmy »

เบื่อเนอะ ชิมาโน่ขายน้ำมันเบรคแพงเวอร์
หลายคนก็พยายามจะหาอย่างอื่นมาลองแทน แต่ก็ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่
เคยได้เบรค XT มือ2มีปัญหา เปิดมาเป็นน้ำมันสีเขียวๆ เลยล้างเปลี่ยนถ่ายใช้น้ำมันชิมาโน่ก็กลับมาปกติดี
mineral เหมือนกัน แต่ส่วนผสมอาจไม่เหมือนกัน
อย่างพวกจารบีเนี่ย ใช้ยี่ห้อที่มันถูกกว่าแทนไม่มีปัญหา ลื่นเหมือนกัน
แต่เรื่องเบรคไม่ขอเสี่ยง
restart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB และ รถพับ

โพสต์ โดย restart »

ท่านใดมีไอเดีย มีประสบการณ์อีกไหมครับ มาช่วยกันแชร์ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”