ช่วยแนะนำกระโหลกที่จะใช้กับ เฟรมpanasonic mountain cat ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
chaihao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

ช่วยแนะนำกระโหลกที่จะใช้กับ เฟรมpanasonic mountain cat ครับ

โพสต์ โดย chaihao »

คือผมจะหัดประกอบเองครับ..โดยได้เฟรมมีกระโหลกติดมาด้วย..วัดเบ้าของตัวเฟรมได้เส้นผ่าศูนย์กลาง42มม. ความกว้างจากเบ้าด้านนึงถึงด้านนึง68มม. กระโหลกตัวเดิมวัดจากปลายด้านนึงถึงด้านนึงยาว13.2มม. รบกวนช่วยแนะนำกระโหลกให้ผมด้วยครับ มีคำชี้แนะอะไรขอรับครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chaihao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำกระโหลกที่จะใช้กับ เฟรมpanasonic mountain cat ครับ

รูปครับ
ไฟล์แนบ
ตัวที่ติดมาครับ
ตัวที่ติดมาครับ
1478338478510.jpg (31.8 KiB) เข้าดูแล้ว 692 ครั้ง
เทียบกับอีกตัวที่ถอดมาจากรถตอนแรกว่าจะใช้แทนตัวเดิม แต่ใช้ไม่ได้ครับมันตจะสั้นกว่า10มม.ครับ
เทียบกับอีกตัวที่ถอดมาจากรถตอนแรกว่าจะใช้แทนตัวเดิม แต่ใช้ไม่ได้ครับมันตจะสั้นกว่า10มม.ครับ
1478338475681.jpg (40.22 KiB) เข้าดูแล้ว 692 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำกระโหลกที่จะใช้กับ เฟรมpanasonic mountain cat ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ซื้อกระโหลกเหลี่ยม 68*113.5 มาใส่ได้เลย เอาแบบซีลแบริ่งก็ดีครับ ราคาไม่กี่ร้อย ไม่ต้องคอยอัดจารบี
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
chaihao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถามเพิ่มเติมครับ..เบ้ากระโหลกของเฟรมเป็นแบบเรียบครับ(ไม่มีเกลียว)เป็นเฟรมpanasonic mountain cat ครับ..จะใส่ได้เลยมั้ยครับ พอดีหาข้อมูลมาได้ดังนี้ครับ
มันอยู่ที่เฟรมเป็นหลักนะครับ ต้องแยกก่อน คือเฟรมที่มีเบ้ากระโหลกมีเกลียว ใช้สำหรับชุดขาจานกระโหลกเหลี่ยม และชุดขาจานแบบกระโหลกกลวงมีเกลี่ยว

และแบบเบ้าเรียบๆ ไม่มีเกลียว (ใช้ชุดขาจานกระโหลกกลวงเเบบ Press fit

เลยงงไปใหญ่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย poonchompoo »

ดูจากรูปมันเป็นเกลียวไม่ใช่เหรอครับ งั้นก็ต้องใช้กระโหลกเกลียวตามที่คุณน้องหนึ่งบอกไว้ข้างบน
ชีวิตต้องซู่...
marinha
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย marinha »

mountain cat ปีเก่าบางรุ่น กระโหลกเฟรมไม่มีเกลียว เป็นเบ้าผิวเรียบขนาด ศก.กว้างกว่ากระโหลกเกลียวทั่วไป

ใช้กระโหลกก็ที่ติดรถมานั่นแหละครับ ของใหม่คงหาไม่ได้แล้วล่ะ
เอามาล้างทำความสะอาด ดูลูกปืนยังผิวเรียบกลมดีอยู่ไหม ถ้าเยินมากก็เอาตัวอย่างไปหาซื้อลูกปืนมาเปลี่ยนได้
ใส่จาระบีดีๆหน่อย ประกอบกลับเข้าไปก็น่าจะยังใช้ได้อีกนานนะครับ

ขาจานที่จะหามาใช้ ก็ขาจานที่ใช้กับกระโหลกเหลี่ยมธรรมดานั่นแหละครับ ปลายแกนแบบเดียวกัน
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

mountain cat ปีเก่าบางรุ่น กระโหลกเฟรมไม่มีเกลียว เป็นเบ้าผิวเรียบขนาด ศก.กว้างกว่ากระโหลกเกลียวทั่วไป

อดีตเคยได้มา เหมือนกัน แต่อยากจะใช้จานแบบกระโหลกกลวง สุดท้ายเลยต้องไปให้โรงกลึง กลึงปลอกทำเกลียวยัดเข้าใปในเบ้ากระโหลกเพื่อให้ขันกระโหลกกลวงได้.... :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”