เวลาซื้อจักรยานมือ2 แล้วพี่ๆเอาไป fitทีไหนกันคับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
zoomania
สมาชิก
สมาชิก
Bike: orbea

เวลาซื้อจักรยานมือ2 แล้วพี่ๆเอาไป fitทีไหนกันคับ

โพสต์ โดย zoomania »

เวลาซื้อจักรยานมือ2 แล้วเปลี่ยนไซส เช่น 16ไป18 16ไป17 เราก้ต้องเซต สเตมใหม่ไช่ปะคับ แล้วพี่ๆเอาไป fitทีไหนกันคับ ผมเคยเอาไปให้ร้านดู เหมือนเค้าไม่ค่อยสนใจเลยคับ ถ้าเปล่นสเตมยังไงร้านเค้าขายของได้อยู่แล้ว หรือมีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ขอแถวลาดพร้าวคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เวลาซื้อจักรยานมือ2 แล้วพี่ๆเอาไป fitทีไหนกันคับ

โพสต์ โดย winhaha »

ปกติก็ไม่เปลี่ยนไซส์ นะครับ นอกจากจะคร่อมไซส์ หรือ over นิดหน่อย แต่เราต้องรู้จากรถคันเดิมก่อน เพราะไม่ใช่ ทุกร้าน ที่จะมี stem ครบทุกไซด์นะครับ ปกติประกอบ ก็ร้านไหนเบื้องต้นก็จะเหมือนๆกัน คือฟิตแค่พอขี่ได้ ไม่คร่อมมากเกินไป หรือ over จนไม่ถึง แต่ซื้อมือสอง ตัวเราเองต้องเช๊คดีก่อน เพราะหากมันผิดไซส์มากๆ ร้านก็ช่วยอะไรเราไม่ได้ครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
zoomania
สมาชิก
สมาชิก
Bike: orbea

Re: เวลาซื้อจักรยานมือ2 แล้วพี่ๆเอาไป fitทีไหนกันคับ

โพสต์ โดย zoomania »

ตอนนี้ขับ 3900ไซส16อยุ่อะคับ ดึงหลักอาน350mm ขึ้นจนถึงmax แล้วคับ ว่าจะหาไซส17มาขับแทนอะคับ เคยลอง18แล้วมันไหญ่เกินเลี้ยวแล้วตัวมันขืนๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”