ดิสเบรคหลังเบรคไม่อยู่ มันตื้อๆ ไปครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Y Racing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: Giant
ตำแหน่ง: บางปะกง

ดิสเบรคหลังเบรคไม่อยู่ มันตื้อๆ ไปครับ

โพสต์ โดย Y Racing »

ดิสเบรคหลังเบรคไม่อยู่ มันตื้อๆ ไปครับ ผมเดาสาเหตุว่า น่าจะมาจากการที่ปั่น แล้วเหงื่อมันไหลจากแขนลงไปตรงที่คาลิปเปอร์เบรค ทำาให้ผ้าเบรคมันเหมือนโดนเหงื่อแล้วมันเบรคไม่อยุ่ (ปกติผมเป็นคนที่เหงือมากครับ) สาเหตุที่สันณิฐานว่าเหงื่อเพราะ ตรงบริเวณคาลิปเปอร์นั้น มีคราบขี้เกลืออยู่ครับ ก็เลยคาดว่าน่าจะเป็นเหงื่อที่หยดลงไปโดน ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีการแก้ไขได้หรือไม่ครับ ปกติเบรคแล้วล้อจะล็อกลากพื้นเลย แต่ตอนนี้ เบรคได้แค่ชลอรถลงเล็กน้อยครับ เหมือนมันไม่มีเบรคเลยครับ

ขอบคุณครับ
ปั่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เก่ง
manaru
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0852085680
Bike: GIANT TCR SLR
ติดต่อ:

Re: ดิสเบรคหลังเบรคไม่อยู่ มันตื้อๆ ไปครับ

โพสต์ โดย manaru »

ใช้วีนอลทาที่ใบดีสบางๆทั้ง2ด้าน พอแห้งหมาดๆก็นำไปวิ่ง กำเบรคเลียๆให้ผ้าเบรคขัดถูกับใบดีสซักพัก ใช้น้ำล้างแล้วเช็ดให้แห้ง ทำซ้ำอีก 1-2 รอบ จะช่วยล้างคราบมันที่ติดใบดีสออกได้ครับ
pitsanu018
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือภูซาง
Bike: Infinite Prime 2017
ติดต่อ:

Re: ดิสเบรคหลังเบรคไม่อยู่ มันตื้อๆ ไปครับ

โพสต์ โดย pitsanu018 »

manaru เขียน:ใช้วีนอลทาที่ใบดีสบางๆทั้ง2ด้าน พอแห้งหมาดๆก็นำไปวิ่ง กำเบรคเลียๆให้ผ้าเบรคขัดถูกับใบดีสซักพัก ใช้น้ำล้างแล้วเช็ดให้แห้ง ทำซ้ำอีก 1-2 รอบ จะช่วยล้างคราบมันที่ติดใบดีสออกได้ครับ
แนะนำวีนอลเหมือนกันครับ ของผมน้ำมันหยอดโซ่ไหลเข้าเบรค เบรคไม่ค่อยอยู่กับเสียงดัง ใช้วีนอลทาก็หายเหมือนกัน แรกๆจะเบรคไม่ค่อยอยู่ พยายามเบรคเยอะๆซักพักก็เบรคหนึบแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”