ยางทูบเลส Maxxis รั่ว แล้วเอายังไงกับมันดีครับ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
FunkyFreeman
สมาชิก
สมาชิก

ยางทูบเลส Maxxis รั่ว แล้วเอายังไงกับมันดีครับ?

โพสต์ โดย FunkyFreeman »

สวัสดีครับพี่ๆ ผมใช้ยาง Maxxis tubeless มาสักเดือนนึงแล้ว ก็เซ็ทเป็นทูบเลส ใส่น้ำยากันรั่วของ Stan's ตามปกติ ทีนี้เมื่อหลายวันก่อน ผมโดดขึ้นฟุตบาทแล้วพลาด ยางหลังกระแทกเหลี่ยมแล้วยางรั่วแต่ไม่ถึงกับแฟบ ยังพอขี่บดกลับบ้านได้ กลับมาเห็นมีรอยปริความยาวสัก3-4 มิล มีน้ำยา stan ไหลออกมาตามรอยรั่ว ลองสูบลมเข้าไปก็มีเสียงลมรั่วเบาๆ

วันต่อมา ผมสังเกตว่าแรงดันลมแม้จะลดลงไปเกินครึ่ง แต่ก็ยังมีลมเหลืออยู่มากกว่าตอนที่ยางเพิ่งรั่ว ผมเลยสูบลมเข้าไปอีก ลองสังเกตอาการดูอีกสัก 2-3 ชั่วโมง ปรากฏว่าแรงดันไม่ลดลง เลยเอาไปขี่เบาๆ โดดบ้างนิดหน่อย กลับมาที่บ้านก็ยังเป็นปกติ จนตอนนี้ผ่านมาเป็นอาทิตย์แล้ว ทุกอย่างยังปกติเสมือนว่ามันไม่เคยรั่ว แต่ผมก็ยังไม่ไว้ใจครับ เลยอยากถามพี่ๆว่า ถ้าเป็นพี่ๆ จะยังใช้ยางเส้นนี้ต่ออีกมั้ย แล้วมีใครทราบบ้างว่าเจ้าน้ำยาที่ประสานรอยรั่วไว้เนี่ย มันจะอุดให้อย่างนั้นได้อีกนานแค่ไหน มีข้อควรระวังอะไรในการใช้ยางทูบเลสที่เคยรั่วแล้วบ้างครับ

อันนี้ตอนเพิ่งรั่ว
รูปภาพ

อันนี้ หลังจากเห็นว่าลมไม่รั่วแล้ว เลยเอาไปเทสต์ ซึ่งกลับมาก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
รูปภาพ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
mtb korat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ไม่บอกเดี๊ยวรู้..........
team: mumu.......team
Bike: LA BICYCLE

Re: ยางทูบเลส Maxxis รั่ว แล้วเอายังไงกับมันดีครับ?

โพสต์ โดย mtb korat »

เอาแผ่นปะยาง ปะด้านในเลยครับ เพื่อความชัว :D
ต้องการหลักอาน VITRA ขนาด 26.8 ครับพี่ๆไม่ได้ใช้ลงรูปไว้ได้เลยนะครับ ^~^
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=12&t=1659726
รูปประจำตัวสมาชิก
พี่แวว
สมาชิก
สมาชิก

Re: ยางทูบเลส Maxxis รั่ว แล้วเอายังไงกับมันดีครับ?

โพสต์ โดย พี่แวว »

ตามคห.1 เอาแผ่นปะยางปะด้านในยางนอกเลยครับ ใช้ได้ยาวๆจนยางเจ๊ง
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

mtb korat เขียน:เอาแผ่นปะยาง ปะด้านในเลยครับ เพื่อความชัว :D
+1 ครับ :mrgreen:
t2jzgte
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย t2jzgte »

mtb korat เขียน:เอาแผ่นปะยาง ปะด้านในเลยครับ เพื่อความชัว :D
+1 ครับ ถ้ายางไม่บวมใช้ยาวๆไปเลย
FunkyFreeman
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย FunkyFreeman »

อุ้ย เอางั้นเลยหรือครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”