ทำไมไม่มีคนเอาเบรคหน้าจักรยานออกเพื่อลดน้ำหนักบ้าง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: ทำไมไม่มีคนเอาเบรคหน้าจักรยานออกเพื่อลดน้ำหนักบ้าง

โพสต์ โดย irat »

ให้ไม่ใส่หมวกยังรู้สึกปลอดภัยกว่าเลย
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: ทำไมไม่มีคนเอาเบรคหน้าจักรยานออกเพื่อลดน้ำหนักบ้าง

โพสต์ โดย poonchompoo »

ตามหลักการของรถทั่วไป เบรคหลังเป็นตัวลดความเร็ว
เบรคหน้าจะเป็นตัวหยุดรถ
ชีวิตต้องซู่...
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

ถอดเบรคแค่5ขีด ลดน้ำ1ขวดดีกว่าไหม
ถ้าแข่งอย่าลืมว่ามีคนอื่นปั่นด้วย ถ้าเราเบรคเอาไม่อยู่คนที่ตามมาอีกหลายคน คันหน้าอีกหลายคน อุบัติเหตุมันไม่คุ้มนะครับ
ตามที่เขาว่าปลอดภัยไว้ก่อน
Go2manoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841310707
team: No
Bike: Chalenger

โพสต์ โดย Go2manoon »

รถยนต์ยังมีล้อที่ห้า ถามว่ามีไว้เพื่อไร นี่คือคำตอบครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอ
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

หางเต่า สวัสดี เขียน:น้ำหนักน่าจะลดลงเยอะ เพราะเวลาปั่นส่วนใหญ่ก็ใช้แต่เบรคหลังกัน
:shock: :shock: ก็เพราะว่ามันอันตรายไงครับ......อย่าทำแบบนั้นเด็ดขาดครับ เบรคหน้าสำคัญมาก เพราะเวลาเบรคต้องใช้ทั้งหน้าและหลังควบคู่กัน เพียงแต่ลงน้ำหนักให้เหมาะสมกับสถานการณ์ครับ เพื่อความปลอดภัย อย่าเลือกเบรคเพียงด้านใดด้านหนึ่ง เพราะมันจะควบคุมรถยากครับ ถ้าคิดจะลดน้ำหนัก ลดส่วนอื่นๆ ดีกว่าครับ......เช่น ไม่ต้องมีกระติกน้ำ..เป็นต้น..5555.. :lol: :lol: :lol:
Angkrit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089465xxxx
team: Ex-Petroleum Cycling Club
Bike: XDS 29er

โพสต์ โดย Angkrit »

ผม ว่า ลดน้ำหนักคน ยังดีกว่าอีก ใช่แค่แรง แถม ได้ความแข็งแรงเพิ่มอีก ฮ่า ๆ
เสือสำรอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-2312960
team: สันโดษ
Bike: XTC-SE1 , S-WOK M5, DAHON SPEED P8

โพสต์ โดย เสือสำรอง »

ไม่มีเบรคหน้ามันก็ไม่ทำให้เราชนะหรอกครับ ถ้าแรงไม่มี ถึงแรงเท่าๆกัน ต่อให้ไม่มีเบรคหน้า ก็ไม่ชนะอยู่ดี ถ้าเทคนิคและความเก๋าไม่มี
Glory in the life is not in never failing,But rising each time we fails.
boymac
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT REVEL1

โพสต์ โดย boymac »

ลองปั่นดูครับเอาความเร็วปกติที่คุณปั่น แล้วเบรคหลังอย่างเดียวว่าเอาอยู่มั้ย เห็นด้วยกับข้างบนครับ ลดน้ำหนักตัวเราดีกว่าครับ
https://www.youtube.com/watch?v=mDOLAthnRkY
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

อยากรู้ต้องลองครับ พูดไปมันก็ไม่เห็นภาพ จัดการถอดเบรคหน้าออกครับ แล้วปั่นลงเขา ลงเนิน ลงดอย ดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”