เปลี่ยนโซ่เส้นใหม่แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนข้อต่อปลดเร็วอันใหม่หรือเปล่าครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

เปลี่ยนโซ่เส้นใหม่แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนข้อต่อปลดเร็วอันใหม่หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

เราให้ความสำคัญกับอายุการใช้งานโซ่โดยแต่ผมยังไม่เห็นมีใครพูดถึงอายุของข้อต่อปลดเร็ว อยากทราบว่ามีเกณฑ์อะไรว่าจะต้องเปลี่ยนใหม่หรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ต้องใส่ปลดเร็วดีเพราะหลังๆ ผมก็ไม่ค่อยถอดโซ่ออกล้างแต่ใช้วิธีขึ้นขาตั้งเซอร์วิส หมุนขาจานไปเรื่อยๆ แล้วเอาปืนฉีดน้ำแรงดันสูงยิงเข้าที่ข้อโซ่เลย หลังจากนั้นค่อยหยอดน้ำมันหรือลงวาสลินตามแต่อารมณ์และความขยัน

รูปภาพ

อีกข้อคือโซ่ผมยืดเร็วไปหน่อย (หรือเปล่า? ) คือ สองพันกว่า กม. ก็ยืดเสียแล้ว โดย 2 เส้นสุดท้ายเป็น KMC 2,300 กม. แล้วก็เส้นในรูปเป็นชิ 2,900 กม. ปกติขี่ถนน กทม. เป็นหลัก จานกับเฟืองที่ใช้บ่อยคือจานกลางกับเฟือง 6-7-8 (8 สปีด)
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนโซ่เส้นใหม่แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนข้อต่อปลดเร็วอันใหม่หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ข้อต่อก็สึกหรอเท่ากับโซ่นั่นล่ะครับ ใช้ข้อต่ออันนึงกับโซ่ชุดนึงไปเลย เปลี่ยนโซ่ก็เปลี่ยนข้อต่อด้วย ข้อต่อเก่าพกไว้เผื่อโซ่ขาดกลางทาง พอได้ใช้กลับบ้านครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Mobuy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-1195237
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนโซ่เส้นใหม่แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนข้อต่อปลดเร็วอันใหม่หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย Mobuy »

ผมใช้ของชิ.hg-73 แถมข้อต่อใช้ไป 3000 โล เปลี่ยนกลับมาใช้ hg-53 เส้นเก่า ข้อต่อโซ่มันไม่เข้ากัน เลยซื้อ hg-93 xt มาใช้ข้อต่อโซ่ไม่เป็นไร แต่ถ้าเปลี่ยนโซ่คราวหน้าคงต้องซื้อข้อต่อมาเปลี่ยนด้วยครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

เปลี่ยนๆครับ มันยืดเหมือนกัน
เสือ TA-U
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เสือ TA-U »

โซ่ยืดเร็วไปครับ พวก 8 สปีดนี่ใช้กันนานมากนะครับ ปั่นใน กทม วันละชั่วโมง อย่างน้อยต้องเป็นปีครับ
สาเหตุแรก น่าจะเป็น จานกับเฟืองหลังมีการสึกหรอเหมือนกัน มันเลยกินโซ่
สาเหตุที่สอง โซ่ปลอมครับ
โซ่ 8 ของแท้ตอนนี้ จะเป็น ชิมาโน HG30 หรือ 40 , โซ่ KMC ที่ติดมากับรถ Giant เมอริด้า อันนี้ของแท้ครับ อีกยี่ห้อ คือ SRAM 830 850 870 ซื้อกับพวกตัวแทน อันนี้แท้ชัวร์ครับ
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

รูปภาพ
รูปภาพ
สภาพของจานหน้า (42-32-22) เฟืองหลัง (Sora 11-23) และโซ่ที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ครับ มีตอก CN-HG40 ไว้ด้วย คมกริบบาดใจ ตอนซื้อมาอยู่ในถุงพลาสติก ไม่มีกล่อง

รูปภาพ
อันนี้ของเส้นที่เพิ่งเปลี่ยนออกครับ ตัวอักษรตอกไว้ตื้นกว่าเส้นที่ใช้ปัจจุบันมากๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับความรู้จากทุกท่านครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ได้ความรู้ไปด้วย ขอบคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”