ถามเรื่องเกียร์ XT11 speed ครับ เกียร์ไต่เขา

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
peteandtrek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864021070
team: ไปทุกแห่ง
Bike: TREK,MOSSO 29er,รถอะไรก้อขี่ได้
ติดต่อ:

ถามเรื่องเกียร์ XT11 speed ครับ เกียร์ไต่เขา

โพสต์ โดย peteandtrek »

ถามเรื่องเกียร์ XT11 speed ครับ เกียร์ไต่เขา เช่นเกียร์ 1-2 จานหน้าใบเดียว คือขึ้นขาตั้งแล้วใช้มือหมุน เหมือนเกียร์ 1-2 (ฟัน 42 ) ล้อหลังมันไม่ค่อยฟรีครับ ฝืด ลักษณะคล้ายๆติดจานดิส แต่เกียร์ 3-11 ล้อหลังฟรีปกติเลยครับ มันปกติไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

Re: ถามเรื่องเกียร์ XT11 speed ครับ เกียร์ไต่เขา

โพสต์ โดย yellowmy »

แกนปลดแน่นหรือหลวมเกินไปหรือเปล่า
ใส่ล้อได้เซ็นเตอร์หรือเปล่า
ลองเช็คเฟืองหลังแน่นดีหรือเปล่า โม่บางตัวต้องรองแหวนแผ่นบางๆก่อนใส่เฟือง
ดูโซ่สั้นไปหรือเปล่า คล้องโซ่จานหน้ากับเฟืองหลังใบใหญ่สุดไม่ต้องผ่านตีนผีต้องเหลือโซ่4ข้อ(ถ้าจานนห้า2หรือ3ใบเผื่อแค่2ข้อ)
เล็งจานหน้าว่าอยู่ตรงกับเฟืองหลังเกียร์6หรือเปล่า อาจรองแหวนกะโหลกมากไป
ปกติโซ่ที่เยื้องและตึงมากๆการหมุนจานหน้ามันจะลื่นน้อยลง แต่ไม่ถึงกับฝืด
peteandtrek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK,MOSSO 29er,รถอะไรก้อขี่ได้
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องเกียร์ XT11 speed ครับ เกียร์ไต่เขา

yellowmy เขียน:แกนปลดแน่นหรือหลวมเกินไปหรือเปล่า
ดูโซ่สั้นไปหรือเปล่า คล้องโซ่จานหน้ากับเฟืองหลังใบใหญ่สุดไม่ต้องผ่านตีนผีต้องเหลือโซ่4ข้อ(ถ้าจานนห้า2หรือ3ใบเผื่อแค่2ข้อ)
เล็งจานหน้าว่าอยู่ตรงกับเฟืองหลังเกียร์6หรือเปล่า อาจรองแหวนกะโหลกมากไป
ปกติโซ่ที่เยื้องและตึงมากๆการหมุนจานหน้ามันจะลื่นน้อยลง แต่ไม่ถึงกับฝืด
แกนปลดแน่นหรือหลวมเกินไปหรือเปล่า
(ตัวนี้ไม่น่าใช่ครับใส่ปกติพอดีๆ)
(ได้ครับผม ไม่แบบนั้นดิสต้องติดครับ)
ลองเช็คเฟืองหลังแน่นดีหรือเปล่า โม่บางตัวต้องรองแหวนแผ่นบางๆก่อนใส่เฟือง
(ขันแน่นเลยครับ และรองแหวนแน่ๆ เพราะถ้าไม่รอง มันใส่ไม่ได้ครับ)
(ตัวนี้คือโซ่ทั้งเส้นไม่ได้ตัดเลยครับ เพราะใส่รถ 29" ใส่เกียร์ได้ครบ ไม่มีตึงหรือหย่อนเกินครับ)
(ตรงปกติเลยครับ)
ปกติโซ่ที่เยื้องและตึงมากๆการหมุนจานหน้ามันจะลื่นน้อยลง แต่ไม่ถึงกับฝืด[/quote]
(เหมือนมันขัดๆอ้ะครับ เป็นเฉพาะ เกียร์1-2 (เฟืองหลังใหญ่สุด42 กับรองลงมา) ล้อหลังคล้ายฟิกเกียร์เลย เกียร์อื่นๆไม่เป็น ครับ)
peteandtrek
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คือไปลองเทสดูใหม่ครับ

1.ไม่ล้อคตีนผี ฟรีมากครับ แต่ตอนท้ายๆอาการคล้ายติดดิสเบรค

2.ล็อคตีนผี ตัวนี้เลยครับ ที่ไม่ค่อยฟรี คือฟรี แต่น้อยแล้วหยุดคล้ายติดดิสเบรคมาก
รูปประจำตัวสมาชิก
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

โอ้วๆ
sharker
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant XTC

โพสต์ โดย sharker »

ผมก็เป็น เฟืองใหญ่สุด ดี เลย์ และ โดด เวลาเข้า
ขันตั้งความตึงสลิง ใหม่ตรงตีนผีให้ตึงขึ้น
ถ้าตรงชิฟเตอร์ขันออก มากให้ ขันเข้าให้หย่อนแต่ไม่ต้องสุด เผื่อไว้ สองรอบ
มาปรับสายตรงตีนผีให้ตึงขึ้น และค่อยๆหมุนปรับที่ ชิฟเตอร์ ทีละ 1/4รอบ จนหาย หรือดีขึ้น เข้าหรือออก ต้องลองเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”