เหงื่อกัดแฮนอลู จนเป็นรู T_T

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
oat10800
สมาชิก
สมาชิก

เหงื่อกัดแฮนอลู จนเป็นรู T_T

โพสต์ โดย oat10800 »

เมื่อวานได้มีโอกาสเปลี่ยนผ้าพันแฮนหลังจากไม่ได้เปลี่ยนมาซักพัก ปรากฎว่าหลังจากแกะผ้าอันเก่าออกมา เจอคราบ "เกลือ"
เกาะติดอยู่ตรงบริเวณที่จับข้อนข้างเยอะพอสมควร และหลังจากเอาไปล้างน้ำออกก็พบว่า แฮนได้ถูกกัดกร่อน จนเป็นรูไปสามรู และ เป็นสนิม+หลุมในเนื้อของอลู ตามภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

คำถามคือ
1. ไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ
2. ผมสามารถใช้แฮนนี้ต่อไปได้หรือเปล่าครับ
3. ปกติแล้วผมไมใส่ถุงมือปั่น ถ้าใส่ถุงมือแล้วมันจะไม่เป็นหรือไม่
4. ถ้าเป็นแฮนคาร์บอน มันจะเป็นแบบนี้ไหมครับ
5. ในกรณีนี้ผมสามารถเคลมได้ไหมครับ แต่เนื่องจากผมใช้ cervelo S3 complete ตัวแฮนเป็นอลูของ 3T ถ้าเคลมได้ จะต้องไปเคลมที่ใครหรอครับ

ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: HUMMER

Re: เหงื่อกัดแฮนอลู จนเป็นรู T_T

โพสต์ โดย BuzzarD »

รอฟังๆ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เหงื่อกัดแฮนอลู จนเป็นรู T_T

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เคยเจอลูกค้าสองสามท่านจากหลายร้อยมีอาการแบบนี้ ที่บ้างท่านเรียก "เหงื่อเค็ม" จนกัดกร่อนแฮนด์เป็นสนิมบ้างเหมือนกันครับ

ข้อสังเกตคือ ถ้าชิ้นส่วนอื่นเป็นสนิมเร็วมาก พวกลูกปืน น็อต ชิ้นส่วนโลหะต่างๆ เสต็ม ท่อบน จะสังเกตเห็นง่ายมากว่ามีรอยกัดกร่อน
หากบริเวณอื่นมีรอย เมื่อถอดแฮนด์ออกมาก็จะเห็นว่าเป็นรอยผุแบบนี้เหมือนกัน

กรณีลูกค้าท่านนั้น เปลี่ยนแฮนด์อันใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม จึงเปลี่ยนมาใช้แฮนด์คาร์บอน รถคาร์บอน เลี่ยงการใช้เหล็กสำหรับอะหลั่ยส่วนใหญ่เพื่อลดการกัดกร่อน โดยไม่ได้ส่งเคลม เพราะคิดว่าตัวเองมีปัญหาผิดจากคนทั่วไป

ส่วนเรื่องเคลมลองติดต่อร้านที่ขายดูครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
oat10800
สมาชิก
สมาชิก

แปลว่า ถ้าเป็นแฮนคาร์บอนจะไม่เป็นอะไรใช่ไหมอะครับ

ถ้าอย่างนี้ผมใช้ไปเรื่อยๆจะมีโอกาสหักไหมอะครับ แล้วถ้าใส่ถุงมือจะช่วยได้ไหม
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ซักพักนี่กี่ปีแล้วเนี่ย -..-
SiR_TooR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling Team
Bike: Bianchi, Giant and Cervelo

โพสต์ โดย SiR_TooR »

ผมว่าผมเหงื่อเยอะ เหงื่อเค็มแล้วนะ เจอพี่เข้าไป ยอมเลย หุหุ ดีนะผมใช้แฮนด์คาร์บอน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1474189
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

สร้างความชอบธรรมในการอัปไปคาร์บอนเพราะมันจำเป็นต้องใช้
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

โหดสัสส

กัดจนผุ กร่อน สึก ความแข็งแรงมันก็ลดลงไปครับ ตำแหน่งที่ผุก็เป็นจุดรับน้ำหนักพอดี ทีนี้ก็ประเมินเอาเองว่าเราขี่โหดขนาดไหน อย่างไร
- ถ้าโยกขึ้นเขาบ่อยๆ ก็เปลี่ยนเถอะ
- ถ้าขี่ในเมืองเรื่อยๆ ช้าๆ ก็ใช้ต่อไปได้
fear is a mind killer
oat10800
สมาชิก
สมาชิก

เปลี่ยนพันแฮนล่าสุด..... จำไม่ได้ครับ แฮะๆ แต่น่าจะไม่เกินหนึ่งปี หรือประมาณนี้ครับ
ตอนนี้ไม่กล้าจับดรอปเลยครับ T_T
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”