หมุดต่อโซ่ถอดแล้วใส่หลายๆครั้งได้ไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: HUMMER

หมุดต่อโซ่ถอดแล้วใส่หลายๆครั้งได้ไหมครับ

โพสต์ โดย BuzzarD »

มันจะหลวมหรือเปล่าครับ
image.jpeg (70.09 KiB) เข้าดูแล้ว 645 ครั้ง
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

Re: หมุดต่อโซ่ถอดแล้วใส่หลายๆครั้งได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ถอด-ใส่หลายๆรอบ หลวมครับ
แนะนำว่าถ้าจะถอดบ่อยๆ หาข้อปลดเร็วมาใช้ดีกว่าครับ สะดวกกว่าเยอะ
K-999
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หมุดต่อโซ่ถอดแล้วใส่หลายๆครั้งได้ไหมครับ

โพสต์ โดย K-999 »

ที่ผมเคยทำนะ ประมาณ 4 ครั้ง ยังพอได้อยู่ แต่ครั้งที่ 5 นี่ คือเปลี่ยนโซ่ครับ ยืดพอดี
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

Dynamic66 เขียน:ถอด-ใส่หลายๆรอบ หลวมครับ
แนะนำว่าถ้าจะถอดบ่อยๆ หาข้อปลดเร็วมาใช้ดีกว่าครับ สะดวกกว่าเยอะ
1+
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ข้อต่อโซ่เป็น "เพลา" ที่อัดแน่นด้วยความฝืด ใส่แล้วจะเสียรูปทั้งตัวเพลาและรูที่เสียบ โดยเฉพาะบางยี่ห้อ ตามเสป็คต้องบานปลายให้แน่นด้วย

เพื่อความปลอดภัยจึงให้ใช้ครั้งเดียว

ตัดโซ่ครั้งต่อไปต้องตัดที่ข้ออื่น แล้วใช้ข้อต่ออันใหม่ใส่แทน หรือตัดทิ้งใส่ข้อต่อปลดเร็วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ เดี๋ยวผมคงจะต้องหาข้อต่อปลดเร็วคงจะดีกว่า
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:ข้อต่อโซ่เป็น "เพลา" ที่อัดแน่นด้วยความฝืด ใส่แล้วจะเสียรูปทั้งตัวเพลาและรูที่เสียบ โดยเฉพาะบางยี่ห้อ ตามเสป็คต้องบานปลายให้แน่นด้วย

เพื่อความปลอดภัยจึงให้ใช้ครั้งเดียว

ตัดโซ่ครั้งต่อไปต้องตัดที่ข้ออื่น แล้วใช้ข้อต่ออันใหม่ใส่แทน หรือตัดทิ้งใส่ข้อต่อปลดเร็วครับ
ขอบคุณครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”