เอาข้างในตีนผี XT 11 มาให้ชม ทำไม on สวิตช์แล้วมันโซ่ไม่ดีดมาก

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

เอาข้างในตีนผี XT 11 มาให้ชม ทำไม on สวิตช์แล้วมันโซ่ไม่ดีดมาก

โพสต์ โดย bia »

หลายๆท่านอาจจะรู้แล้ว หลายๆท่านอาจจะยังไม่รู้ ผมก็แค่อยากสร้างกระทู้ เอ้ย ความรู้ ว่ามันอาจจะมีประโยชน์ต่อคนที่ไม่รู้
มาเริ่มกันเลย
นายแบบก็ XT 11 แบบมีสวิตช์ ON/OFF
ผมแค่อยากจะบอกว่า ข้างในมันมีอะไร
ทำไมเมื่อ ON กดขาตีนผีลงดูมันฝืดๆ พอปล่อยแล้วมันดีดขึ้นเลย ตามมาเลยวันหยุด ไม่สบาย ผมเลยว่าง แกะสิครับรออะไร
ไฟล์แนบ
ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ
ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ
1814459-z1mfhib5zp0e-shimanoxt2016rd_m8000_sgs_-original.jpg (75.77 KiB) เข้าดูแล้ว 3377 ครั้ง
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

Re: เอาข้างในตีนผี XT 11 มาให้ชม ทำไม on สวิตช์แล้วมันโซ่ไม่ดีดมาก

แกะฝาครอบออก ด้านในก็จะไม่มีอะไรมาก
1 ชุดปรับคลัตช์
2 ลูกปืนคลัตช์ แบบเข็มหมุนได้ทางเดียว
3 ชุดกระเดื่องกดคลัตช์ ตอน ON/OFF
ไฟล์แนบ
ฝาครอบรู้นี่เอาไว้สอดประแจหกเหลี่ยมปรับตั้ง
ฝาครอบรู้นี่เอาไว้สอดประแจหกเหลี่ยมปรับตั้ง
IMG_5381.JPG (21.92 KiB) เข้าดูแล้ว 3374 ครั้ง
ถอดออกมาก็เป็นแบบนี้
ถอดออกมาก็เป็นแบบนี้
IMG_5379.JPG (30.45 KiB) เข้าดูแล้ว 3374 ครั้ง
กองๆไว้ อย่าสลับกันเชียวเดี่ยวประกอบจะยุ่ง
กองๆไว้ อย่าสลับกันเชียวเดี่ยวประกอบจะยุ่ง
IMG_5368.JPG (19.69 KiB) เข้าดูแล้ว 3374 ครั้ง
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เอาข้างในตีนผี XT 11 มาให้ชม ทำไม on สวิตช์แล้วมันโซ่ไม่ดีดมาก

แยกมันออกมาโดยการดึงออกมาเลยทั้งชุดคลัตช์ ทั้งชุดปรับพร้อมกันมันก็จะโล่งๆ
แล้วก็มาดูชุดคลัตช์ ที่หนีบอยู่ด้านนอก นั่นแหละชุดคลัตช์ บีบมาก็ฝืด บีบน้อยก็ฝืดน้อย
และด้านในเป็นลูกปืนเข็มแบบหมุนทางเดียว
แล้วก็แยกมันออกจากกันโดยไขควงแบนบิดแล้วปลดออก ล้างซะ
ไฟล์แนบ
เหลือแค่นี้
เหลือแค่นี้
IMG_5371.JPG (30.82 KiB) เข้าดูแล้ว 3374 ครั้ง
ที่หนีบอยู่ด้านนอก นั่นแหละชุดคลัตช์ บีบมาก็ฝืด บีบน้อยก็ฝืดน้อย
ที่หนีบอยู่ด้านนอก นั่นแหละชุดคลัตช์ บีบมาก็ฝืด บีบน้อยก็ฝืดน้อย
IMG_5369.JPG (22.23 KiB) เข้าดูแล้ว 3374 ครั้ง
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

เสร็จแล้วก็ประกอบ จะยุ่งยากนิสนุงครับ
ต้องทาจาระบีเอา เลอะๆ เอ้ย เอาเยอะๆ
ใส่ลูกปืนคลัตช์เข้าไปก่อนหมุนเข้านะครับ หากดันเข้าตรงๆไม่เข้าแน่นอน
แล้วก็ปลดนัตที่ปรับความฝืดของคลัช์ออกก่อน
หยิบตัวกดคลัตช์มาใสให้ถูกด้านนะครับเอาด้านที่มีรูไว้ด้านใน ส่วนแผ่นคลัตช์เอาด้านที่มีเส้นออกมา
เอาไขควงแบนงัดให้แผ่นคลัตช์อ้าออกแล้วดันเข้าไป
ไฟล์แนบ
หมุนๆทวนเข็มมันจะเข้าโดยง่าย ชุดลูกปืนคลัตช์
หมุนๆทวนเข็มมันจะเข้าโดยง่าย ชุดลูกปืนคลัตช์
IMG_5372.JPG (29.17 KiB) เข้าดูแล้ว 3373 ครั้ง
ปลดน๊อตตัวนี้ออกก่อน
ปลดน๊อตตัวนี้ออกก่อน
IMG_5373.JPG (13.9 KiB) เข้าดูแล้ว 3373 ครั้ง
จุดที่เอาออก
จุดที่เอาออก
IMG_5374.JPG (28.02 KiB) เข้าดูแล้ว 3373 ครั้ง
เส้นแผ่นคลัตช์ไว้ด้านนอก
เส้นแผ่นคลัตช์ไว้ด้านนอก
IMG_5376.JPG (30.22 KiB) เข้าดูแล้ว 3373 ครั้ง
เอาไขควงแบนงัดให้แผ่นคลัตช์มันอ้าอ่อน
เอาไขควงแบนงัดให้แผ่นคลัตช์มันอ้าอ่อน
IMG_5377.JPG (27.53 KiB) เข้าดูแล้ว 3373 ครั้ง
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

ทำการประกอบน๊อตตัวปรับความผืดคลัช์เข้าไปพอประมาณก่อน
ประกอบผาขันให้แน่นทั้งสาม แล้วค่อยปรับคลัตช์กัน
ก็ ON สวิตช์ ปรับขั้นเข้ากดตีนผีดูจะฝืดๆ เอาจนกว่าจะพอใจแล้วก็พอ
ปิดฝาที่ปรับ ส่วนของผมไม่มี เข้าเสี่ยงเข้า ผมเอาจาระบีอุดๆไว้
เรียบร้อยครับ
หวังว่าจะมีสาระสำหรับผู้ที่สนใจ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนอกจากความรู้ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจจะมีวิธีอื่น หรือบางตัวที่ผมเรียกผิดก็ขอ อภัย มณี ที่นี้
โปรดใช้จักรยานเสือภูเขาล้อ 27.5 ในการรับชม ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
สอดหกเหลี่ยมเข้าช่องนี้ แล้วปรับ
สอดหกเหลี่ยมเข้าช่องนี้ แล้วปรับ
IMG_5384.JPG (23.43 KiB) เข้าดูแล้ว 3369 ครั้ง
ASDfasdfASDF
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF »

ON/OFF ใช้งานก็เมื่อไหนครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

ASDfasdfASDF เขียน:ON/OFF ใช้งานก็เมื่อไหนครับ
เมื่อทางเรียบเราก็ Off ครับ ตีนผีมันจะง้าง ขึ้น ลง คล่องทำหน้าที่ตามปกติ ขึ้นเฟือง ลงเฟือง ง่าย ครับ
เมื่อลงทางครอสเราก็ ON ครับ ทำไม เพราะว่าเวลาที่เราลงทางครอสมันจะสั่น เหมือนเจ้าที่เข้า เจ้าหนีมาทวงเงิน สั่น ตีนผีขาจะดีดขึ้นลง อย่างมาก ด้วยทางขุขระ จนสามารถทำให้โซ่ตกออกจากจานหน้าได้ ทำให้เสียเวลาในสนามแข่ง แล้วก็มันจะขึ้นเฟืองหลังยากขึ้น จะเป็นแข็งๆ เพราะคลัตช์มันจะกดลูกปืน แต่ขาลงเฟืองเล็กมันจะปกติ ครับ
ASDfasdfASDF
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF »

bia เขียน:
ASDfasdfASDF เขียน:ON/OFF ใช้งานก็เมื่อไหนครับ
เมื่อทางเรียบเราก็ Off ครับ ตีนผีมันจะง้าง ขึ้น ลง คล่องทำหน้าที่ตามปกติ ขึ้นเฟือง ลงเฟือง ง่าย ครับ
เมื่อลงทางครอสเราก็ ON ครับ ทำไม เพราะว่าเวลาที่เราลงทางครอสมันจะสั่น เหมือนเจ้าที่เข้า เจ้าหนีมาทวงเงิน สั่น ตีนผีขาจะดีดขึ้นลง อย่างมาก ด้วยทางขุขระ จนสามารถทำให้โซ่ตกออกจากจานหน้าได้ ทำให้เสียเวลาในสนามแข่ง แล้วก็มันจะขึ้นเฟืองหลังยากขึ้น จะเป็นแข็งๆ เพราะคลัตช์มันจะกดลูกปืน แต่ขาลงเฟืองเล็กมันจะปกติ ครับ
แปลกดีครับแทนที่จะทำให้ขึ้นเฟืองง่ายในทางครอสเพราะใช้งานขึ้นลงมากกว่าทางเรียบ
MOJOJOJO
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MOJOJOJO »

เคยเห็นวีดีโอของทางชิมาโน่เองแนะนำว่า on ใว้ตลอดเวลาขี่ ส่วน off ใช้เมื่อถอดล้อครับ
wasana27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835159337
Bike: ่j i park cromoly

โพสต์ โดย wasana27 »

on แล้วมันเข้าเกียร์ยากขึ้น ไม่ค่อยเเม่น ดีที่ผมใช้สองใบ เลยไม่มีปัญหาเรื่องโซ่ตก off ไว้ตลอดเวลา เเค่เวลาลองเขาหรือเข้าทางขรุขระก็พยายามใช้ขึ้นจานหน้าใหญ่ให้โซ่ตึงหน่อยจะได้ไม่ไปฟาดเชนสเตหลังด้วย ถ้าให้เเข็งเเต่เเม่น sram เลยคับ
mostwanted
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mostwanted »

ผมใช้ on ตลอดครับ off แค่ตอนถอดล้อ ปั่นทั้งทางเรียบหรือว่าแทรคไม่มีปัญหาครับ

แนะนำว่าตอนตั้งเกียร์ ให้ on ไว้ก่อนแล้วค่อยตั้งเกียร์
ถ้าตั้งเกียร์ได้ถูกต้อง ชิฟเตอร์มันก็ไม่ได้แข็งมากนะครับ เข้าเกียร์ยังแม่นตามปกติ แถมกดมันส์ซ่ะอีก
K-999
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย K-999 »

ตั้ง ON ไว้ครับ ของผม ถ้า OFF โซ่กระโดดออกมานอกจานบ่อย.. เวลาลงทางแทรค หรือ Enduro เล็กๆๆ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

ASDfasdfASDF เขียน:
bia เขียน:
แปลกดีครับแทนที่จะทำให้ขึ้นเฟืองง่ายในทางครอสเพราะใช้งานขึ้นลงมากกว่าทางเรียบ

จุดประสงค์เขาคือเอาไว้ดึงโซ๋ เพราะเมื่อเกิดการดีด มันจะดึงขาตีนผีให้กางออก เขาเลยเอามากันด้านนี้ครับ ส่วนการขึ้นลงเฟือง ชิฟเตอร์เอาอยู่
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

MOJOJOJO เขียน:เคยเห็นวีดีโอของทางชิมาโน่เองแนะนำว่า on ใว้ตลอดเวลาขี่ ส่วน off ใช้เมื่อถอดล้อครับ
on ไว้ตลอดดีครับ แต่ทางเรียบไม่จำเป็นหรอกหรอก โซ่ไม่ดีด ไม่ตก อีกอย่างสร้างภาระให้ชิพเตอร์ปล่าวๆ กดยากด้วย เมื่อมันตึงตลอดโซ่มันจะร้อง เอี้ยดอ้าดเลยครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ

K-999 เขียน:ตั้ง ON ไว้ครับ ของผม ถ้า OFF โซ่กระโดดออกมานอกจานบ่อย.. เวลาลงทางแทรค หรือ Enduro เล็กๆๆ
1+ ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”