สอบถามเรื่องสเต็มครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
somkipr
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-0200777
Bike: Merida
ตำแหน่ง: ลำปาง

สอบถามเรื่องสเต็มครับ

โพสต์ โดย somkipr »

เพิ่งเล่นเสือภูเขา ผมใช้ MTB SIZE 18 นิ้ว สูง 174 ครับ ปรับเบาะสูงสุด ช่วงขา โอเค แฮนด์รองแหวนสูงสุดแล้ว มีความรู้สึกว่า ต้องก้มมากไปหน่อย ทำให้ปวดหลัง เมื่อปั่นนานๆ ผมต้องการจะปรับรถ ให้ปั่นสบายขึ้น ไม่ต้องก้มมาก ยืดแขนมาก แต่ เลือกซื้อ สเต็ม ไม่ถูก ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

Re: สอบถามเรื่องสเต็มครับ

โพสต์ โดย yellowmy »

ต้องดูขนาดของเดิม ยาวเท่าไหร่ ยกกี่องศา คว่ำหรือหงายอยู่ เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำถูก
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

ลองหาสเต็มแบบปรับยกสูงได้มาเปลี่ยนครับ แบบยกสูง 25-35 degree เมืองไทยผมว่าหายาก หาทั่วกทม เชียงใหม่แล้วก็ไม่เจอ อย่างมากยก 17°
zedzad
สมาชิก
สมาชิก
Bike: S-WORKS EPIC 29ER WORLD CUP
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zedzad »

เพิ่มแหวนใต้สเต็ม และลดความยาวสเต็ม ..ของผมจาก 100 ไป 80
ขยับเบาะเข้ามานิด ขับดีขึ้นมาก ++ผมก็เคยเป็นเหมือนคุณ ++ size : 18 สูง 178 ..ครับ
Anchin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MONTAGUE

โพสต์ โดย Anchin »

ลองใช้สเต็มสั้นดูครับ STEM STOIC 20 mm รับรองหายปวดหลัง
ไฟล์แนบ
140862135480085864225_MN.jpg (282.6 KiB) เข้าดูแล้ว 922 ครั้ง
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

หัดใหม่เสต็มสั้นเพื่อความคล่องปั่นสบาย หลังตรง แต่ต้านลมหน่อย
หากหลังเริ่มไหวก็จะเริ่มใช้เสต็มยาวขึ้นเรื่อยๆ องศามากขึ้นเรื่อยๆจากที่ +6 80 -6 80 ไป -17 90 -20 100 หะๆตามกาลเวลา
ส่วนการเลือกที่เหมาะไม่ตายตัวหรอกครับ วิธีก็มีครับ เสต็มเดิมยาวเท่าไหร่ ต้องรู้เช่น ยาว 100 มันยาวมาก
อีกๆ ก่อนจะเลือกเสต็มต้องปรับเบาะให้ได้ก่อน ตั้งตวามสูงให้ได้เบาะต่ำปวดเข่า เบาสูงปวดน่อง มุมก้มเงยขนานพื้นโลก การเลื่อนหน้าหลังต้องให้เหมาะ ไม่ให้ไปหน้าถอยหลังมาก หากเบาะมาข้างหน้าเราจะเจ็บเข่าน้ำหนักทั้งหมดจะกดลงเข่า หากไปหลังจะเป็นภาระน่อง
คือเราต้องควงดังนั้นเราจะควงได้เราต้องอยู้ตรงกลางคือการดิ่งจากเขาลงมาหาบันได ฟิตติ้ง
หากพอดีเมื่อดิ้งแล้วจะตรงกลางบันไดพอดี
สำหรับมือใหม่ ส่วนมือเก๋าเขาจะเยื้องหน้าเยื้องหลังนิดๆ มันมีข้อดีข้อเสียของแต่ละการเซต
โอ้ยเพลียครับมันยาวกะแค่การเลือกเสต็ม มันต้องเซ็ตรถมาตั้งแต่เริ่มไล่มาจากหลักอานเลย
เพราะโรงงานเขาประกอบมารวมๆ ส่วนการปรับต้องทำใหม่อีกเยอะ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

หากรถคร่อมไซร์ยิ่งทำยาก เช่นขี่รถเล็กต้องเปลี่ยนหลักอานใหม่เนื่องจากเมื่อนั่งคร่อมแล้วปรับเบาะถอยหลังสุดระยะเข่ามันเกินมามากก็ต้องเปลี่ยนหลักอาใหม่ที่เยื้องหลัง อีกทั้งความสูงหากไม่พอก็ต้องเปลี่ยนให้ยาวอีก
เมื่อปรับเบาะได้แล้วถึงจะมาหาความยาวเสต็มต่อได้ครับจากช่วงแขนของผู้ปั่นเอง เพราะความสูงเบาะเราเซ๊ตจากความยาวขาไปแระ
โดยเอาศอกแขนขวาชนกับปลายเบาะด้าน หรรมแบมือชี้ไปด้านเสต็ม นิเวท่านจะผ่านซางไป แล้ววางนิ้วมือซ้ายสองนิ้วบนเสต็มต่อจากปลายนิ้วมือขวาที่ชี้ก่อนหน้า นั่นคือระยะความยาวที่เหมาะกับช่วงแขนของท่านมันห่างจากเสต็มเดิมท่านเท่าไหร่ก็ลดลงเอาเช่น ของเดิมท่านยาว 100 แต่จุดพอดีทีเราวัดตะกี้มันสั้นกว่าเดิม 30 มม. ฉนั้นเสต็มใหม่ที่เหมาะก็ยาว 70 ส่วนมุมก้มเงยแล้วแต่ชอบหลักๆที่มีขายก็ +-6 +-17 +-25
การปรับมันมีเยอะครับ อันนี้เป็นอีกแนวทางลองดู
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”