เบรค XT เสียงดังมาก แก้ไขอย่างไรคะ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Mom-Boeing
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089776xxxx
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: Thailand

เบรค XT เสียงดังมาก แก้ไขอย่างไรคะ?

โพสต์ โดย Mom-Boeing »

ใช้ดิสเบรค XT M8000 ใบดิสก็ใช้ XT ค่ะ

เวลาเบรคใกล้จะหยุดเสียงดัง อื๊ดดดดดด ลั่นเลย เป็นทั้ง2ข้าง
เรียกว่าหันมามองกันทุกสายตา อะไรจะดังขนาดนั้น ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขยังไง เคยซื้อน้ำยาทำความสะอาดเบรคมาฉีด ก็ไม่หาย เสียงลดลงนิดหน่อย แต่ก็จะกลับมาดังอีก

ถามร้านบางร้านบอกต้องเปลี่ยนผ้าเบรค แต่รถก็ยังใหม่อยู่เลย ปั่นยังไม่ถึง 200 กม.เลยค่ะ แต่นานๆปั่นที ก็ประมาณ 10-15 กม. แถวบ้าน

หรือเป็นเพราะจอดนาน บางทีจอดเป็นอาทิตย์ ไม่ได้เอาออกมาปั่น พอเอามาปั่นก็เสียงดังมาก
ต้องเบรคเยอะหรือเบรคบ่อยอีกแค่ไหนเพื่อให้เสียงดังหมดไปคะ?
JUMBO BOEING AIRBUS COPTER
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: เบรค XT เสียงดังมาก แก้ไขอย่างไรคะ?

โพสต์ โดย harukung »

ลองปรับมุมหน้าผ้าเบรคหรือยังครับ ตอนเบรคถ้าผ้าเบรคมันจับใบจานไม่ขนานใบจานก็มีโอกาสดังได้ครับ
เสือสำรอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-2312960
team: สันโดษ
Bike: XTC-SE1 , S-WOK M5, DAHON SPEED P8

Re: เบรค XT เสียงดังมาก แก้ไขอย่างไรคะ?

โพสต์ โดย เสือสำรอง »

ล้างด้วยน้ำยาล้างจานหรือผงซักฟอกทั้งฝ้าเบรคและใบดิสค์ ถอดผ้าเบรคมาขัดผิวหน้าออกด้วยกระดาษทรายขัดออกบางๆก็พอ และตามด้วยขัดใบดิสค์บางๆก็พอ แค่นี้ก็น่าจะทำให้ดีขึ้นครับ ถ้าไม่มั่นใจในการทำแนะนำให้คนที่ประสบการณ์ทำให้น่าจะดีกว่าครับ :D
Glory in the life is not in never failing,But rising each time we fails.
Magic Matt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเพิ่งตื่น
Bike: GT Aggressor 1.0#GT Zaskar Pro#Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Magic Matt »

ผมเคยลองทำทุกอย่างตามใน thaimtb ไม่หาย สุดท้ายขาย ซื้อดีโอเร่มาใส่ครับ
“จักรยานที่ดีที่สุด คือจักรยานที่คุณใช้บ่อยที่สุด”
neon1126
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0624625950

โพสต์ โดย neon1126 »

วิธีผมนะ(คนอื่นอาจจะใช้ไม่ได้ผล)
ผมไปซื้อ ครีม วี นอล ตามร้านขายอะไหล่รถมอเตอร์ไซด์ มาทาที่ใบจานดิสทั้งสองหน้า ทาบางๆ เสร็จแล้วลองไปปั่นเบรคเบาๆ ช่วยได้เยอะครับ
ไอดีไลน์ neng1126
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

น้ำยาซักผ้าชนิดน้ำ ทาไว้เลยครับ ทีใบดิสสองด้าน ทิ้งไว้แปปๆ หมาดๆ แล้วเอาไปขี่ไปเบรคเลยครับ เบรคเสียงดังจะหายไป เบรคจะหนึบขึ้น อีกอย่างช่วงแรกๆมันดังแบบนี้แหล่ะครับ รันอินให้หน้าผ้าเบรคมันกินกับจานไปก่อน เมื่อมันเสมอมันก็จะหาย
ลองดูวิธีผมสักหลายๆครั้ง ผมทำแล้วมันหาย แม้กระทั่งผ้าบรคโดนน้ำมัน ทำวิธีนี้ยังหาย ทั้งนี้ทั้งนั้น นาๆประการ
อาจจะไม่หาย ก็ได้
โปรดใช้จักรยานในการรับชม
กอล์ฟ ปราณบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918859178
team: แรงน่อง ปราณบุรี
Bike: จักรยาน 2 ล้อ
ตำแหน่ง: 103/8 ถ.รัฐบำรุง ต.เขาน้อย อ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ 77120

โพสต์ โดย กอล์ฟ ปราณบุรี »

ผมลองทำมาทุกวิธีแล้วครับ ทั้งล้าง ใช้สารพัดน้ำยา ทั้งฝน ทั้ง.....ฯลฯ สุดท้ายก็ยังดัง555
แน่นอนครับ สั่งผ้าเบรคใหม่ xtr มาใส่แทน หายเป็นปลิดทิ้ง ทั้งหน้าและหลังเลย :lol: :lol:
Chatwal
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานเสือภูเขา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chatwal »

อันดับแรก ตรวจดูว่ามีน้ำมันเบรคซึมหรือรั่วหรือเปล่า ถ้ามีเต้องแก้ไขก่อนเปลี่ยนผ้าเบรคครับ ไม่งั้นเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มามันก้อจะดังอีก เท่าที่เคยรู้และลองแก้เสียงผ้าเบรคดังมา คือเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว แต่ทุกวันนี้รถผมก้อยังไม่เปลี่ยนนะ มันก้อยังดังลั่นอยู่ 555
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zefer111 »

ตรวจดูน้ำมันเบรคด้วยครับว่ามีไหลซึมออกมาจากระบบหรือเปล่า
แต่ถ้าเพิ่งประกอบมาลองรันอินเปิดหน้าผ้าเบรคกับใบดิสก่อนครับ อาจปั่นเลียเบรคไปซักพักสลับหน้าหลัง

ส่วนเรื่องผ้าเบรคหอนเสียงดัง ผมใช้วิธีการย่างไฟครับ หันด้านผ้าเบรคขึ้น ใช้ไฟอ่อนๆลนใต้แผ่นเหล็ก อย่าให้ไฟท่วมด้านบนผ้าเบรค ย่างจนกว่าควันที่ระอุบนผ้าเบรคจะหายครับ แล้วปล่อยให้เย็นตัวลงเองช้าๆ แล้วนำกลับไปประกอบ

ประสิทธิภาพการเบรคเหมือนเดิม....แต่คุณสมบัติความคงทนของผ้าเบรคจะเสียไปครึ่งนึงครับ คือจะสึกเร็วกว่าปกติ2เท่า แต่ก็ดีกว่าทิ้งไปเปล่าๆครับ
Endurance & Durable !!!~~
zero_0re
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876851017
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย zero_0re »

เปลี่ยนผ้าเบรคครับ
ยอมแพ้ได้ไง...หัวใจยังเต้นอยู่

รับซ่อมรูน็อตรูด M5 M6 และ ขนาดอื่นๆครับ
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
team: อุโมงค์
Bike: wheeler
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คนรู »

ตอนไปปั่นในลาว ดิสเบรค xt ของผมก็เสียงดัง มีเพื่อนแนะนำให้ใช้แป้งทาตัวทาที่ใบดิสทั้งหน้าหลังและในช่องผ้าเบรค ปรากฎว่าเสียงดังหาย ลองดูครับไม่เสียตัง เสือลำปางเอาไปใช้ก็ได้ปลครับ
โดดเดี่ยว เดียวดาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมเขี้ยวตัน-นวนคร
Bike: merida scultura 400
ตำแหน่ง: แถวตลาดไท
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โดดเดี่ยว เดียวดาย »

เหมือนกันเลย ผมดังแต่เบรคหน้า อ๊อดดด ลั่นเลย ถ้ามีรถอยุ้ข้างหน้าถึงกับตกใจอะ
สองล้อพอเพียง อิๆ
เสือท่าพล 1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08322555xx
team: ชมรมจักรยานท่าพล
Bike: Scott scale sl

โพสต์ โดย เสือท่าพล 1 »

เคยเป็นเหมือนกัน เบรค xtr หอน ทั้งขัดผ้าเบรค ขัดจาน เปลี่ยนจานใหม่ ขายจายเก่าทิ้ง ก็ไม่หาย สุดท้ายไล่นำ้มันเบรคใหม่ หายเป็นปลิดทิ้งใช้มาปีกว่าแล้วไม่ดังอีกเลย ยังเสียดายจานเก่าไม่หาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”