สอบถามเรื่องอายุการใช้งาน ยางเสือหมอบ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
surasith_kk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: merida big seven 40

สอบถามเรื่องอายุการใช้งาน ยางเสือหมอบ

โพสต์ โดย surasith_kk »

จะกำหนดอายุใช้งาน ยางเป็นแบบใหนครับ วัดเป็นระยะทาง (km) หรือ อายุตามวันเวลา (เดือน)ขอถามเป้นความรู้นะครับ
ขอบคุณ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: สอบถามเรื่องอายุการใช้งาน ยางเสือหมอบ

โพสต์ โดย peep_bmw »

สำหรับผมเอง ดูสภาพโดยรวมเป็นหลักครับ ถ้ายางอายุไม่เยอะ วิ่งน้อย แต่แตกลายงา ฯลฯ ก็เปลี่ยน หรือถ้ามันไม่มีปัญหาใดๆเลย สภาพดีอยู่ วิ่งไม่มากนัก ก็ใช้ประมาณ 2-3 ปีครับ พิจารณาตามความเหมาะสม ปีนึงผมวิ่งประมาณ 3 - 5 พันโลครับ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: สอบถามเรื่องอายุการใช้งาน ยางเสือหมอบ

โพสต์ โดย irat »

จนกว่าจะแตกลายงาครับ รึไม่ก็รู้สึกว่าปั่นไม่ไปแล้วก็เอามาเปลี่ยนแทนยางเทรนเนอร์เดิม
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ถ้าใช้ปั่นไปทำงานสัปดาห์ละหกวัน วันละไม่เกิน 50 กิโลเมตร ก็อยู่ได้ครึ่งปี
ถ้าปั่นเข้ากิจกรรมมากกว่า ก็อาจอยู่ได้สักแปดเดือน
อยู่ที่เราเน้นความเร็วหรือไม่น่ะ
ถ้าเร็ว ก็เส้นละสี่ร้อยขึ้นไป แรงดันสูบได้ถึง 120 PSI ขึ้นไป
ถ้าเน้นลุยถนนไม่ค่อยดีอย่างพระรามสี่ ก็แบรนด์ไทย เส้นละร้อยกว่า ซึ่งอายุงานสั้นไปด้วย

ยางนอกผมใช้ Vittoria Zaffiro ยางใน Duro Deestone และ Swallow ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”