แหวนพลาสติกใต้ถ้วยคอ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus
ตำแหน่ง: ราชเทวี กรุงเทพ

แหวนพลาสติกใต้ถ้วยคอ

โพสต์ โดย Piya.te »

สอบถามหน่อยครับ พอดีจะเอาคันนี้มา บูรณะ ให้เป็น 3x10 เกียร์ เดินเป็น 3x8 อยากจะสอบถามว่า
1. สับจานหน้าใช้ของเดินได้เปล่าครับ มัน 3 เหมือนกัน หรือต้องเปลี่ยนเป็น ของ 10 เกียร์
2. วันนี้ถอดโช็คมีแผ่นพลาสติกอยู่ที่ฐานถ้วยคอล่างหัก แผ่นนี้ดูแล้วเหมือนกันฝุ่นเข้าถ้วยคอล่าง ต้องใส่หรือเปล่าแล้วหาซื้อได้ที่ไหน เขาเรียกว่าอะไร วัดดูเส้นผ่าศูนย์กลาง 5cm ครับ
3. จาระบี จำเป็นจะต้องใช้ของจักรยานสีเขียวๆ หรือเปล่า ครับ ที่บ้านมีจาระบีหัวเพลา เหลืออยู่ จะเหลวๆหน่อยครับ
ว่าจะใส่ที่คอครับ
ขอบคุณครับ
ปิยะ
ปล.คันนี้ครับ
รูปภาพ
Um
ขาประจำ
ขาประจำ
team: .
Bike: Diamondback

Re: แหวนพลาสติกใต้ถ้วยคอ

โพสต์ โดย Um »

1.สับจานใช้ของเดิมก็ได้ครับถ้าไม่รุ่งก็ค่อยเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนจานด้วย ซื้อใหม่ไปเลยก็ดีครับ สับจานบางตัวมันจะมีสเป็คการรองรับขนาดของใบจานด้วย ว่าใหญ่สุดได้กี่ฟัน

2.รายการนี้ยังไม่เคยเห็นมีแยกขายครับ อาจจะต้องหาซื้อต่อกับคนที่ถ้วยคอพัง หรือไม่ก็ดัแปลงใช้อย่างอื่นแทน

3.ใส่ที่คอจะใช้จารบีตัวที่ว่ามาก็ได้ครับ ส่วนนี้ไม่ค่อยเคลื่อนที่เร็วมากเท่าไหร่ เป็นการหมุนไปหมุนกลับซะมากกว่า จารบีกันน้ำได้มากก็ดี เพราะซีลกันฝุ่นตามข้อ2พังแล้ว หลังลุยน้ำอาจจะต้องเซอร์วิสกันบ่อยหน่อย
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เปลี่ยนชุดขับจาก 8 เป็น 10 ต้องเปลี่ยนทั้งชุดครับ เก็บไว้ได้แค่ปลอกกับสายเกียร์

ซีลกันน้ำอันนั้นไม่ใส่ก็ได้ ถ้าไม่ลุยก็ใช้ได้นาน ไม่งั้นรอใช้ซักพักพังค่อยเปลี่ยน หรือถือโอกาสเปลี่ยนตอนนี้เลย เอาซักราคาเกือบพันขึ้นไปจะได้ของดีหน่อย

จารบีตามพี่ Um ครับ ตรงนั้นไม่ค่อยขยับเท่าไหร่ เน้นแบบกันน้ำดีๆ ไม่ต้องลื่นมากก็ได้
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus

ขอบคุณ ทั้ง2ท่านครับ
ถามต่ออีกหน่อยครับ
จากเมื่อคืนลองไล่อ่านเรื่องถ้วยคอ ดูเห็นมีตลับลูกปืนถ้วยคอขายอยู่เลยว่าจะลองเปลี่ยนเป็นแบบนั้นเลยดีหรือเปล่าครับ
จะได้หมดปัญหาเรื่องฝุ่น
Um
ขาประจำ
ขาประจำ
team: .
Bike: Diamondback

โพสต์ โดย Um »

ถ้าเปลี่ยนขนาดนั้น น่าจะเป็นเปลี่ยนชุดถ้วยคอทั้งชุดเลย ลองเช็คของเดิมดูก่อนนะครับว่าเป็นแบบไหน
ถ้าเป็นแบบลูกปืนตลับอยู่แล้ว แหวนพลาสติกด้านล่างหายก็ไม่ต้องซีเรียสอะไร เพราะซีลที่ตลับยังมีอีกชั้น

แต่ถ้าเป็นระบบลูกปืนเม็ด(หรือแบบพวงก็แล้วแต่) จะอัพเป็นแบบตลับก็ดูคุ้มค่าดีครับ
อีกเรื่องคือเช็คขนาดถ้วยคอด้วย เพราะรุ่นนี้จะไม่เท่ากัยของรถทั่วๆไป
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวันเสาร์ไปเดินวรจักรมาแล้วครับ
เอาถ้วยคอไปเป็นตัวอย่าง (แต่ไม่ได้ตัวที่ติดตัวถังไป) วันอยู่ซักพักไม่มีขายครับ
เลยได้กลับบ้านมือเปล่าเข้าไปหาตามอีอ่าวก็มีทั้งชุดจากจีน 700กว่าบาทแต่ยังไม่กล้าสั่งกลัวผิดว่าจะลองหาแบบมีตัวอย่างไปเทียบ
แล้วมีล้อและดีสสายเหลืออยู่ว่าจะเอามาใส่ให้หล่อหน่อยแต่ลองดู่แล้วตัวรับสายเบรคที่ตัวเฟรมมันเป็นแบบใหญ่ต้องมีอาแดปเตอร์จะต้องไปหาซื้ออีก
หรือว่าผมไปที่ตัวแทนของ cannondel เลยจะมีเปล่าครับ ตัวแทนหรือร้านที่ service มีอยู่แถวไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ถ้วยคอแคนนอนเดลมันขนาดพิศดารใหญ่กว่าชาวบ้าน จะว่าไปมันไม่มีถ้วยคอ แต่ตอกลูกปืนลงไปเลยต่างหาก เพื่อเตรียมไว้รับซางใหญ่ของโช้คเลฟตี้ ที่จริงไม่ต้องหิ้วตัวอย่างไป แค่บอกถ้วยคอเดลก็พอแล้ว ร้านที่รู้จักจะตอบได้เลยว่ามีหรือไม่มี ร้านที่ไม่รู้จักคือไม่มีแน่ๆ ไม่ต้องถามซื้อ

ส่วนร่องรับสายเบรคนั่นเอาไว้ใช้กับเบรคน้ำมัน จะเอาเบรคสายไปใช้มีสองทาง คือใส่อแดปเตอร์ ร้านตัวแทนเดลสั่งให้ได้ ร้านผมมีเก็บไว้สองสามตัว หรือจะลากปลอกสายยาวจากมือเบรคไปถึงคาลิปเปอร์เลยก็ได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ คุณหนึ่ง ครับ
เดียวลองดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”