รบกวนขอวิธี ถอดน็อตขากระติกแป้นยึดเฟรมหมุนตามครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
m82
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fuji jamis bianchi panasonic dahon peugeot miyata rit
ตำแหน่ง: นนทบุรี

รบกวนขอวิธี ถอดน็อตขากระติกแป้นยึดเฟรมหมุนตามครับ

โพสต์ โดย m82 »

รบกวนหน่อยครับ พอดีซื้อเฟรมมือ 2 ในนี้มา คนขายไม่บอกหรือไม่รู้ไม่ทราบได้(เเต่น่าจะรู้เเหละ)
น็อตขากระติกรูด เเป้นที่ยึดติดกับเฟรมหมุนตามครับ ท่านใดพอมีวิธีบ้างมั้ยครับ เเป้นค่อนข้างบางพยายามหาคีมมาจับ เเต่ลำบากเหลือเกิน เพราะพื้นที่ไม่มีเท่าไหร่ ยังไงขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รบกวนขอวิธี ถอดน็อตขากระติกแป้นยึดเฟรมหมุนตามครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้ลิ่มครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
รูปประจำตัวสมาชิก
karnevo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-5757-705
team: Si Satchanalai team
Bike: TREK SUPER FLY SERIES 29"

Re: รบกวนขอวิธี ถอดน็อตขากระติกแป้นยึดเฟรมหมุนตามครับ

โพสต์ โดย karnevo »

อันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ตรงที่เจอด้วยตัวเองนะครับ.(ผิดถูกต้องขออภัย)
ผมเอาออกโดยใช้กระดาษกาวติดรอบหัวน็อต(ตัวที่หมุนตามนั้นแหละครับ)แล้วใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กค่อยๆเลื่อยออก เพราะหัวน็อตเป็นอลูเลื่อยออกไม่ยาก !!ระวังโดนเฟรมนะครับ หลังจากเลื่อยหัวยึดที่เป็นอลูหลุดก็หาอะไรตอกเบาๆ ตัวที่เป็นเกลียวตัวเมียอยู่ด้านในจะหลุดหล่นลงไปในท่อนอน ผมเอาออกโดยถอดหลักอานออกแล้วเทออก หลังจากนั้นต้องอัด pop nut ใหม่คล้ายๆยิงตัวrevet ของผมต้องไปให้ร้านจักรยานอัดให้ไม่ถึงนาทีเสร็จ กลับมาใช้เมจิกสีดำแต้มจบสวยงามเหมือนเดิม (ถ้าจำไม่ผิดร้านคิดค่าน็อตpop nut พร้อมอัด 50-80บาทประมาณนี้ครับ)
ป.ล.ทั้งหมดนี้ผมเจอมากับตัวเอง อาจให้ร้านจักรยานทำให้ทั้งหมดก็ได้ครับ555
m82
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fuji jamis bianchi panasonic dahon peugeot miyata rit
ตำแหน่ง: นนทบุรี

โพสต์ โดย m82 »

ขอบคุณครับ....จะลองดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”