สอบถามเรื่อง โช๊ค น้ำมันหน่อย ครับ แข็งมาก ตอนนี้เอาน้ำมันออกมาเกือบหมดแล้ว '

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus
ตำแหน่ง: ราชเทวี กรุงเทพ

สอบถามเรื่อง โช๊ค น้ำมันหน่อย ครับ แข็งมาก ตอนนี้เอาน้ำมันออกมาเกือบหมดแล้ว '

โพสต์ โดย Piya.te »

อยากจะสอบถามหน่อยครับ โช๊คหน้า ของผมเป็นน้ำมัน แข็งมาก ตอนนี้เอาน้ำมันออกมาเกือบหมดแล้ว
ก็ยังแข็งอยู่เลยครับจะทำอย่างไร ให้มันนิ่มหน่อย
ขอบคุณครับ
ปิยะ
Quatar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่อง โช๊ค น้ำมันหน่อย ครับ

โพสต์ โดย Quatar »

พี่ลองปรับ รีบาว ไปทางลบ หรือหมุนตามเข็มนาฟิกาไห้หมดก่อนครับ ผมลองปรับคันนี้ครับ
Scott 730.jpg
Scott 730.jpg (132.47 KiB) เข้าดูแล้ว 406 ครั้ง
เเรกๆนี่กดไม่ลงเลย พอปรับ รีบาวเเล้วนุ่มขึ้นเยอะเลยครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่อง โช๊ค น้ำมันหน่อย ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

โช้คแข็งหรือนิ่มอยู่ที่สปริงครับ น้ำมันมีไว้ปรับความปนืดของรีบาวนด์และล็อคเอาท์เท่านั้น อาจสับสนตอนเปิดล็อคเอาท์แล้วกดโช้คไม่ลง แต่เป็นความแข็งคนละแบบกับสปริง

ไม่ทราบโช้คยีห้อรุ่นอะไรครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus

ของ Judy รุ่น ไม่ทราบตามรูปนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

จากความทรงจำเมื่อนานมาแล้ว โช้คตัวนี้ให้สปริงสำหรับคนขี่หนัก 90 กก. มา อยากนิ่มขึ้นต้องเปลี่ยนสปริง
หาไม่ได้ก็ตัดสปริงออกสี่ห้ามิล แล้วเปลี่ยนเบอร์น้ำมันให้ใสหน่อย ก็จะรุ้สึก "เหมือน" นุ่มขึ้นได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่อง โช๊ค น้ำมันหน่อย ครับ แข็งมาก ตอนนี้เอาน้ำมันออกมาเกือบหมดแล้ว '

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”