ตีนผี 10 speed ใช้กับเฟือง 6 speed ได้ไหม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: HUMMER

ตีนผี 10 speed ใช้กับเฟือง 6 speed ได้ไหม

โพสต์ โดย BuzzarD »

รบกวนหน่อยนะครับ อยากทราบว่า ตีนผี 10 speed ใช้กับเฟือง 6 speed ได้ไหมครับ พอดีมีคนรู้จักเขาจะให้ แต่ผมกลัวเอามาแล้วใช้ไม่ได้ เช่น กลัวมันล๊อคไม่ได้แล้วโซ่ตก

ผมไม่ทราบว่าเฟือง 6 กับ 10 มันกว้างกว่ากันเยอะไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Narut Yuchungkoun
Nakhon Sawan
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ตีนผี 10 speed ใช้กับเฟือง 6 speed ได้ไหม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ไม่ได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตีนผี 10 speed ใช้กับเฟือง 6 speed ได้ไหม

เพราะอะไรถึงไม่ได้ครับ ระยะดึงต่างกันหรือ โซ่ตกครับ

แล้วถ้ามันมีสวิชเปิด ปิดdyna sys ก็ใช้ได้ไช่ไหมครับ
pol noenpijit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-7328041
team: นาหม่อม

โพสต์ โดย pol noenpijit »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ขอถามต่อ ณ คับ ถ้าตีนผี 10 เฟือง 9 ใช้ได้หรือเปล่าคับ
ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=351111

ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ ตอน อพยพตามความฝันhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1361518
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมได้คำตอบละครับ on-off มันคือปรับให้สปริงมันแข็งขึ้น
pol noenpijit เขียน:ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ขอถามต่อ ณ คับ ถ้าตีนผี 10 เฟือง 9 ใช้ได้หรือเปล่าคับ
ผมขอตอบให้เลยละกัน ต้องดูว่าเป็นเสือหมอบหรือเสือภูเขา เท่าที่หาข้อมูลมาเกียร์ของเสือภูเขาของ shimano 10speed ทุกรุ่นจะเป็นระบบ dyna-sys คือระยะดึงจะไม่เหมือนรุ่นเฟือง 6 7 8 9 เฟือง 10 s เลยจำเป็นต้องใช้ ชิพเตอร์และตีนผี dyna-sys

แต่ถ้าเป็นเสือหมอบน่าจะใช้ด้วยกันได้

ปล.รอผู้รู้มาชี้แนะอีกทีก็ดีครับ
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

เป็นเพราะระบบ Index ของเกียร์ไม่เหมือนกันครับ แต่เดิม Shimano จะใช้ Index เกียร์แบบ SIS (Shimano Index System) ระบบ index เกียร์แบบนี้จะใช้ตีนผีแบบสายเกียร์โค้งงอก่อนต่อเข้าตีนผี

ส่วนปัจจุบัน Shimano ได้พัฒนาระบบ Index เกียร์ใหม่ โดยใช้คู่กับตีนผี Shadow นั่นก็คือระบบ Index แบบ Dyna-sys สังเกตุผีแบบ index ระบบนี้จะต่อสายเกียร์เข้าตีนผีตรงๆ

ดังนั้นตีนผีของ SIS กับ Dyna-sys จึงใช้ร่วมกันไม่ได้ครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

เออคือผมว่าใช้ได้นะครับ ชิฟเตอร์อันเดิมระยะดึงมันก็จะเท่าเดิม ตีนผีมีหน้าที่ทำตามที่ชิฟเตอร์สั่ง
หะๆ หากไไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”