มือใหม่สอบถามเรื่อง "โช๊ค" ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

iclub
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่สอบถามเรื่อง "โช๊ค" ครับ

โพสต์ โดย iclub »

พอดี เปลี่ยนแนวจากการปั่นหมอบมาเป็นภูเขา เนื่อง จากคิดว่ามันน่าจะสนุกกว่าลุยกว่า เวลาไป ตจว. ก็ปั่นได้ทุกที
กำลังปั้นหมอบคันใหม่อยู่ อุปกรณ์ หลายๆ อย่างลงตัว เข้าใจได้

แต่มีเรื่อง "โช๊ค" ที่ไม่ค่อยเข้าใจครับ

ดูไปดูมา มี 2 แบรนที่น่าสนใน 1. Fox 2. Rockshox
ตั้งงบไว้ 20000 - 25000 แต่ก็ยังหาข้อมูลไม่ได้ว่า แบรนไหนหรือรุ่นไหน น่าคบหา

ผมควรเลือกโช๊ค อย่างไรดี
1. ความทนทาน
2. น้ำหนัก
3. การยุบ
หรืออะไรดีครับ

รบกวนช่วยๆกันแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณที่ให้ความอนุเคราะห์เสือภูเขาหน้าใหม่ครับ
iclub
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่สอบถามเรื่อง "โช๊ค" ครับ

ปั้น ภูเขาครับ ไม่ใช่หมอบ
พิมพ์ผิดครับ
iclub
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่สอบถามเรื่อง "โช๊ค" ครับ

ล้อ 27.5 นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

ให้ไว้เป็นข้อมูลละกันครับ
ทั้งสองแบรนด์ก็มีชื่อชั้นพอๆกันอยู่ในสนาม UCI world cup ทั้งคู่
แบรนด์น้องหมาอาจจะตัวเลือกให้เลือกไม่เยอะ จะมีตัวรองกับตัวท็อปไปเลยและออปชั่นรีโมทที่มีมาเลยก็เป็นของหายากหรืออาจต้องสั่งซื้อรีโมทมาใส่เองภายหลัง(มีของมั้ยอีกเรื่องนึง555) รุ่นที่ใช้แข่ง world cup เป็น Fox 32 step cast กระบอกสีส้มๆ
ส่วนแบรนด์ลูกหินเค้าอยู่วงการนี้มานานตัวเลือกเยอะหน่อย เรียกว่าเลือกกันปวดหัวเลยหล่ะเพราะรักพี่เสียดายน้องเพิ่มเงินอีกหน่อยได้รุ่นสูงอะไรประมาณนี้ รุ่นที่ใช้แข่ง world cup เป็น RS-1 โช้คหัวกลับ บ้านเรายังไม่เคยเห็นใครใช้

ปล.ถ้าประกอบใหม่ระวังเรื่องดุมมาตรฐานใหม่นะครับเดี๋ยวซื้อของมาจะใส่กันไม่ได้
ไฟล์แนบ
fox.jpg (69.63 KiB) เข้าดูแล้ว 2104 ครั้ง
rs-1.jpg (40.92 KiB) เข้าดูแล้ว 2104 ครั้ง
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

จะซื้อโช๊คพวกนี้ต้องดูแกนดุมล้อด้วยครับ

ส่วนจะเลือกค่ายไหน แล้วแต่ชอบเลย ถ้างบเยอะ จัดของหนักเลยทีเดียว อยู่ยาว
teammy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย teammy »

ขอให้ไว้เป็นข้อมูลเช่นกันครับ จากการใช้งานที่ผ่านมา

Rockshox อะไหล่ที่แถมมากับกล่องเยอะดี มีสูบมาให้ด้วย ว่าง่ายๆ จ่ายทีเดียวครบเลย
ซื้อง่ายขายคล่องครับ ลูกเล่นกำลังพอดีๆ คนใช้เยอะเช่นกัน

Fox ไม่แถมอะไรมาให้เลย นอกจากคู่มือ 555 ไปตายเอาดาบหน้าอย่างเดียว
ได้รับความนิยมเช่นกันครับ คนใช้กันเยอะ ซื้อง่ายขายคล่อง

แต่......ขอให้อ่านตั้งแต่บรรทัดนี้ไปครับ จากประสบการณ์ตรงของผมครับ

FOX 2016 จะมีปัญหารีบราวน์พังง่ายครับ เมื่อเดือน ต.ค 2015 ผมซื้อ FOX 2016 ตัวล่างมาใช้งาน
ใช้ได้อยู่ 2 เดือนมั่งถ้าจำไม่ผิด อยู่ๆ รีบราวน์หมุนไม่ได้ ทั้งที่ไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันเลย หมุนปรับครั้งแรกตอนซื้อมาแล้วก็จบ
จึงจำเป็นต้องส่งเคลมกับ TCA ทางบริษัทก็ซื้อคืนในราคาเต็ม เนื่องจาก TCA ไม่มีอะไหล่ชุดรีบราวน์เปลี่ยนให้
ผมก็ยอมรับข้อเสนอรับเงินคืนเต็มจำนวน หากว่ารออะไหล่ใช้เวลานานมากๆ (ณ ปัจจุบัน TCA ก็ยังไม่ยอมสั่งอะไหล่ชุดรีบราวน์ 2016 มา - -')
หลังจากได้รับเงินคืนแล้ว ยังไม่เข็ดอีก ไปเอา FOX 2016 Kashima Coat มาอีก ผมคิดเองว่ามันน่าจะทนทาน
ระดับแชมป์โลกใช้งานกันเยอะมาก ซื้อมาต้นเดือน มี.ค 2016 ตอนนี้ รีบราวน์พัง ไปอีกแล้วจ้า อาการเดิมๆ เลยไม่ต้องสืบหา
ถามไปทาง TCA ก็ได้รับคำตอบเช่นเดิมว่ายังไม่มีอะไหล่ชุดรีบราวน์ให้เปลี่ยน ฉะนั้นถ้าพังมาต้องทำใจนะครับ

ผมคงดวงซวยเองที่ใช้ Fox 2016 พังทั้งสองตัว ทั้งที่ขี่ถนนมากกว่าในป่าด้วยซ้ำ
อยากจะให้ไว้เป็นข้อมูล เผื่อท่านจะนำไปประกอบการตัดสินใจครับ
และก็มีคนเจออาการเดียวกับผมเพียบครับ 5555
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1320439

ลองๆ ตัดสินใจดูนะครับ ให้ไว้เป็นข้อมูลแค่นี้
ขอให้โชคดีมีความสุขกับโช้คที่เลือกครับ...
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

teammy เขียน:ขอให้ไว้เป็นข้อมูลเช่นกันครับ จากการใช้งานที่ผ่านมา

Rockshox อะไหล่ที่แถมมากับกล่องเยอะดี มีสูบมาให้ด้วย ว่าง่ายๆ จ่ายทีเดียวครบเลย
ซื้อง่ายขายคล่องครับ ลูกเล่นกำลังพอดีๆ คนใช้เยอะเช่นกัน

Fox ไม่แถมอะไรมาให้เลย นอกจากคู่มือ 555 ไปตายเอาดาบหน้าอย่างเดียว
ได้รับความนิยมเช่นกันครับ คนใช้กันเยอะ ซื้อง่ายขายคล่อง

แต่......ขอให้อ่านตั้งแต่บรรทัดนี้ไปครับ จากประสบการณ์ตรงของผมครับ

FOX 2016 จะมีปัญหารีบราวน์พังง่ายครับ เมื่อเดือน ต.ค 2015 ผมซื้อ FOX 2016 ตัวล่างมาใช้งาน
ใช้ได้อยู่ 2 เดือนมั่งถ้าจำไม่ผิด อยู่ๆ รีบราวน์หมุนไม่ได้ ทั้งที่ไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันเลย หมุนปรับครั้งแรกตอนซื้อมาแล้วก็จบ
จึงจำเป็นต้องส่งเคลมกับ TCA ทางบริษัทก็ซื้อคืนในราคาเต็ม เนื่องจาก TCA ไม่มีอะไหล่ชุดรีบราวน์เปลี่ยนให้
ผมก็ยอมรับข้อเสนอรับเงินคืนเต็มจำนวน หากว่ารออะไหล่ใช้เวลานานมากๆ (ณ ปัจจุบัน TCA ก็ยังไม่ยอมสั่งอะไหล่ชุดรีบราวน์ 2016 มา - -')
หลังจากได้รับเงินคืนแล้ว ยังไม่เข็ดอีก ไปเอา FOX 2016 Kashima Coat มาอีก ผมคิดเองว่ามันน่าจะทนทาน
ระดับแชมป์โลกใช้งานกันเยอะมาก ซื้อมาต้นเดือน มี.ค 2016 ตอนนี้ รีบราวน์พัง ไปอีกแล้วจ้า อาการเดิมๆ เลยไม่ต้องสืบหา
ถามไปทาง TCA ก็ได้รับคำตอบเช่นเดิมว่ายังไม่มีอะไหล่ชุดรีบราวน์ให้เปลี่ยน ฉะนั้นถ้าพังมาต้องทำใจนะครับ

ผมคงดวงซวยเองที่ใช้ Fox 2016 พังทั้งสองตัว ทั้งที่ขี่ถนนมากกว่าในป่าด้วยซ้ำ
อยากจะให้ไว้เป็นข้อมูล เผื่อท่านจะนำไปประกอบการตัดสินใจครับ
และก็มีคนเจออาการเดียวกับผมเพียบครับ 5555
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1320439

ลองๆ ตัดสินใจดูนะครับ ให้ไว้เป็นข้อมูลแค่นี้
ขอให้โชคดีมีความสุขกับโช้คที่เลือกครับ...
ต่างกรรม ต่างวาระ ผมใช้ตัว FIT4 Kashima coat ใช้งานปกติครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ วิ่งทั้งทางเรียบ ทางดิน ใช้งานแข่งตลอด ไม่มีปัญหา เห็นว่าที่พังๆกันปั่นทางเรียบเยอะ หรือว่ามันไม่ชอบทางเรียบ :lol:
iclub
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

teammy เขียน:ขอให้ไว้เป็นข้อมูลเช่นกันครับ จากการใช้งานที่ผ่านมา

เจ้าบ่เอาเข้าป่ามันหล่ะพังหน่ะอ้าย
ค่าย Rockshox ผมว่าดีนะครับอะไหล่เยอะ เครื่องมือครบ สูบ ซีล น้ำมัน อื่นๆ บลาๆๆๆๆ
ส่วน Fox ในความคิดผม อะไหล่อาจจะให้มาจากโรงงาน แล้วตัวเเทนถอดออกไว้ขาย หรือว่า ไม่มีตั้งแต่แรกหว่า หะๆ
เชียร์ทุกค่ายครับ หมาป่าตัวใหม่ ยุบ 110 ครับ แต่เฟรมยังออกแบบมาให้ใช้กับยุบ 100 ท่านๆได้เสียเงินกันอีกแล้ว 555555555555555555555555555
dae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-707-2580

โพสต์ โดย dae »

แอบมาเก็บข้อมูลหน่อยครับ
teammy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย teammy »

bia เขียน: เจ้าบ่เอาเข้าป่ามันหล่ะพังหน่ะอ้าย
ค่าย Rockshox ผมว่าดีนะครับอะไหล่เยอะ เครื่องมือครบ สูบ ซีล น้ำมัน อื่นๆ บลาๆๆๆๆ
ส่วน Fox ในความคิดผม อะไหล่อาจจะให้มาจากโรงงาน แล้วตัวเเทนถอดออกไว้ขาย หรือว่า ไม่มีตั้งแต่แรกหว่า หะๆ
เชียร์ทุกค่ายครับ หมาป่าตัวใหม่ ยุบ 110 ครับ แต่เฟรมยังออกแบบมาให้ใช้กับยุบ 100 ท่านๆได้เสียเงินกันอีกแล้ว 555555555555555555555555555
บรึ้ยยยย ว่าไปพู้นนะ...
อ้ายเข้าป่าสู่มื้อเด้อ จั๊กมันพังจากอีหยัง
อ้ายหล่ะเครียดหลายว่ะเบีย
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

teammy เขียน:
bia เขียน: เจ้าบ่เอาเข้าป่ามันหล่ะพังหน่ะอ้าย
บรึ้ยยยย ว่าไปพู้นนะ...
อ้ายเข้าป่าสู่มื้อเด้อ จั๊กมันพังจากอีหยัง
อ้ายหล่ะเครียดหลายว่ะเบีย
สงสัยสิมีการย้ายค่ายพี่น้องผม
parnudon
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย parnudon »

Rockshox นี่เวลาเสีย Service หรือส่งซ่อมศูนย์กับช่างที่ใหนได้บ้างอะครับ
aiir
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย aiir »

แล้วโช๊คราคา5000กับ ราคาหมื่นต้นๆ มีความแตกต่างกันมากไหมครับ
oak22winyu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894750090
Bike: Bianchi kuma 27.1 2015

โพสต์ โดย oak22winyu »

เคยฟังเค้ามานะครับ ถ้าของยี่ห้อที่คนเล่นมากๆ พวก First Spinner Manitou พวกนี้โอเคครับ

แต่จากประสบการณ์ที่เจอ โช๊คลมที่แปะตรายี่ห้อจักรยาน J... ซึ่งถ้าสังเกตุดีๆจะเจอว่าเป็นโช๊คยี่ห้อ Zoom เอามาลองใช้แค่ 5 นาทีก็รู้เรื่องแล้วครับ ถึงกับอยากโยนทิ้ง ผมน้ำหนักตัว 54 เติมลมตามสเป็ค แต่โช๊คทำงาน ฝืดดดดมาก ยุบลงไปแล้วไม่ค่อยจะยอมคืน ระยะการขึ้น-ลงไม่ลื่นไหล ทั้งที่ลองปรับรีบาวนด์ทุกๆแบบแล้ว ซีลกันฝุ่นโช๊คก็ลักษณะไม่ปราณีตเลยครับ งานหยาบๆ

แตกต่างจาก Rockshox XC30 Solo Air อย่างชัดเจน ของ Rockshox ทำงานนุ่มนวล สมูท ลื่นไหล

ผมจึงมั่นใจได้ว่า โช๊คที่ราคาถูกเกินไป หรือยี่ห้อที่ฟังดูแล้วไม่ค่อยน่าเชื่อถือ มันก็ไม่ดีจริงๆครับ เคยคิดว่าโช๊คลมไหนๆก็คงเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ครับ แนะนำว่าอย่าเสี่ยงกับโช๊คถูกๆ ยอมเพิ่มเงินอีกนิด ไปเอา Manitou น่าจะดีกว่า (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”