เอาจักรยานดิสน้ำมันขึ้นเครื่องบิน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Grichz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix Evo Hi-mod-Ultegra 2016
ตำแหน่ง: กทม.

เอาจักรยานดิสน้ำมันขึ้นเครื่องบิน

โพสต์ โดย Grichz »

ยกคันมือ 2 มาเป็นดิสน้ำมันแต่ไม่มี Pad Spacer มาด้วย
ผมว่าจะเอาใส่กระเป๋าแบบถอดล้อหน้าอย่างเดียวของ Vincita (ยังไม่มีตังค์ซื้อแบบ Hard Case)
DIY อะไรแทนดีกลัวเบรกหน้าค้างงานจะเข้ายาวๆ
หรือมีอะไรอื่นๆควรต้องระวังเป็นพิเศษบ้างครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เอาจักรยานดิสน้ำมันขึ้นเครื่องบิน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้กระดาษพับหลายชั้นให้หนาเท่าร่อง แล้วยัดไว้แค่นั้นพอครับ

แต่ถึงไม่ยัดแล้วเบรคติด แค่ใช้เหล็กแบนแทรกเข้าไปงัดระหว่างผ้าเบรคให้ถ่างออกก็ใช้ได้แล้ว
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Grichz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix Evo Hi-mod-Ultegra 2016

Re: เอาจักรยานดิสน้ำมันขึ้นเครื่องบิน

ขอบคุณมากครับ แต่อีกเรื่องที่ลืมนึกไปเลย
โช้คลมนี่ต้องปล่อยลมเหมือนยางล้อมั้ยหว่า
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

ไม่ต้องครับ น้ำหนักไม่ได้เพิ่มมาก
Grichz
ขาประจำ
ขาประจำ

tsaijam เขียน:ไม่ต้องครับ น้ำหนักไม่ได้เพิ่มมาก
ที่กังวลมันเรื่องแรงดันนะครับ ไม่ใช่เรื่องน้ำหนัก
ไปกับทัวร์น้ำหนักมันน่าจะเฉลี่ยได้อยู่แล้ว
ยางนี่มีสิทธิแตกได้ถ้าอัดไปเต็ม ตามหลักก็บอกให้ปล่อยครึ่งนึง
แต่โช้คเป็นอะลูผมก็คิดเอาเองว่าน่าจะทนได้อยู่
แต่หาข้อมูลคร่าวๆก็เห็นว่าต้องปล่อยออกนะ

นี่ก็กำลังไปหาซื้อสูบโช้ค มีแนะนำมั้ยครับ
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

Grichz เขียน:
tsaijam เขียน:ไม่ต้องครับ น้ำหนักไม่ได้เพิ่มมาก
ที่กังวลมันเรื่องแรงดันนะครับ ไม่ใช่เรื่องน้ำหนัก
ไปกับทัวร์น้ำหนักมันน่าจะเฉลี่ยได้อยู่แล้ว
ยางนี่มีสิทธิแตกได้ถ้าอัดไปเต็ม ตามหลักก็บอกให้ปล่อยครึ่งนึง
แต่โช้คเป็นอะลูผมก็คิดเอาเองว่าน่าจะทนได้อยู่
แต่หาข้อมูลคร่าวๆก็เห็นว่าต้องปล่อยออกนะ

นี่ก็กำลังไปหาซื้อสูบโช้ค มีแนะนำมั้ยครับ
อ่อ ปล่อยออกแล้วเติมใหม่ อย่าลืมล็อคโช้คแล้วเชือกรัดอีกทีด้วยนะครับเดี๋ยวมันจะดีดยืดออก อาจทำให้ลังทะลุได้
ที่เติม ร้านจักรยานใหญ่ๆมีขายนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”