ดึงหลักอาน เกินขีด Min

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

ดึงหลักอาน เกินขีด Min

โพสต์ โดย zero2zero »

รถ XTC SLR3 2016 ไซส์ M18" คนปั่นสูง183ซึ่งตรงไซส์ตามที่เวบGiantระบุไว้ครับ(คล่อมไซส์MกับL แต่Lไม่นำเข้ามาขาย)

มีปัญหาตรงที่ว่า เฟรม2016 ใช้ที่ดันหลักอานแทนการใช้แคลมป์รัด ทำให้ปลายท่อหดลงไปกลายเป็นเรียบๆ(ตรงที่วงสีน้ำเงิน)
พอผมดึงหลักอาน(ยาว400)ขึ้นมาให้พอดีกับช่วงขา ขีดMinตรงหลักอานจะโผล่เลยท่อมาประมาณ1นิ้วกว่าๆ ปลายหลักอานจะอยู่ในท่อประมาณเส้นสีแดง เลยอยากถามว่าถ้าใช้งานได้ปลอดภัยต่อเฟรมและหลักอานไหมครับ ถ้าปลอดภัยผมจะได้ใช้แบบนี้ต่อไป แต่ถ้าไม่ปลอดภัย รบกวนพี่ๆช่วยชี้เป้าหลักอานอลู27.2ที่ยาวเกิน400ให้ด้วยครับ หรือพอจะมีวิธีแก้ที่อื่นก็ได้ครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2016
รูปภาพ

เทียบกับ2015
รูปภาพ

ตารางไซส์จากGiantครับ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: ดึงหลักอาน เกินขีด Min

โพสต์ โดย bianchikuma »

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาครับ เพราะยาวขนาดถึงขีดสีแดงคงไม่งัดเฟรมจนผิดรูป แต่เกิน min มานิ้วกว่าก็เสียวๆครับ
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หลักอานต้องเสียบลงไปอย่างน้อยพ้นรอยเชื่อมระหว่างท่อนั่งกับท่อบนครับ เท่าที่เห็นดูเหมือนว่าปลอดภัย แต่ไปตรวจอีกรอบก็ดี

ปัญหาคือเฟรมนี้แปลกกว่าชาวบ้าน ที่ปกติปลายท่อนั่งโผล่พ่นท่อบนขึ้นมานิ้วนึง ถ้าเป็นเฟรมอื่นปลายท่อนั่งก็น่าจะได้ระดับพอดีกับขีดจำกัดล่างของหลักอานนั่นเอง

แต่การที่ใช้หลักอานยาวสี่ร้อยแล้วยังต้องดึงสุดแบบนี้ บอกได้เลยว่าเฟรมเล็กไป มีโอกาสควรเปลี่ยนเฟรมใหญ่ขึ้นครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

น้องหนึ่ง เขียน:หลักอานต้องเสียบลงไปอย่างน้อยพ้นรอยเชื่อมระหว่างท่อนั่งกับท่อบนครับ เท่าที่เห็นดูเหมือนว่าปลอดภัย แต่ไปตรวจอีกรอบก็ดี

ปัญหาคือเฟรมนี้แปลกกว่าชาวบ้าน ที่ปกติปลายท่อนั่งโผล่พ่นท่อบนขึ้นมานิ้วนึง ถ้าเป็นเฟรมอื่นปลายท่อนั่งก็น่าจะได้ระดับพอดีกับขีดจำกัดล่างของหลักอานนั่นเอง

แต่การที่ใช้หลักอานยาวสี่ร้อยแล้วยังต้องดึงสุดแบบนี้ บอกได้เลยว่าเฟรมเล็กไป มีโอกาสควรเปลี่ยนเฟรมใหญ่ขึ้นครับ
เฟรม2016ตัวนี้แปลกจริงครับ 2ปีที่แล้วใช้ไซส์MเหมือนกันGeometryเดียวกันกับหลักอานตัวเดียวกันปรับระยะเท่ากันขีดminก็ไม่พ้นท่อขึ้นมาครับ จะย้ายไปไซส์ใหญ่ เคยลองคร่อมไซส์Lปีก่อนก็ใหญ่เกินไปอีก :oops:
chouvapan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836507040
team: กินลม เกาะพะงัน
Bike: Specialized s-works
ตำแหน่ง: เกาะพะงัน สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chouvapan »

ใช้ได้ครับ อยู่ที่น้ำหนักตัวผู้ขับขี่ด้วย แต่ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนหลักอานให้ยาวขึ้นดีกว่าครับ
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

เกินขีด min เฟรมอาจไม่เป็นอะไร แต่มันเกินขีดจำกัดของหลักอาน หักมาทิ่มขาทิ่มไข่ ไม่ได้คุ้มเล้ย
seeew
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย seeew »

thomsons 410 มม.
โอนเงิน ไทยพาณิชย์ 9362025350 สันติ เกียรติเจริญสิน
ถ้าคุณชอบการถ่ายภาพ อย่าปล่อยให้รูปที่สวย ๆ ของคุณ เหงาอยู่ในคอมพิวเตอร์
อ่านต่อ
http://fullframe.lnwshop.com/
https://www.facebook.com/FullFramephrae
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เป็นผมคงปั่นไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ครับ :roll: :roll: :roll:
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จัดการเรียบร้อยล่ะครับ
เอาหลักอานที่มีเหลือในบ้าน2อันมารวมกัน ส่งไปให้พี่ในกลุ่มจัดการให้ กลายเป็นหลักอานยาว480 ตรงชุดเชื่อมมีแกนสอดด้านในเพิ่มความแข็งแรง น้ำหนักหลักอานเพิ่มขึ้นมา70กรัม แต่เพื่อลดความเสี่ยงตอนปั่น ก็โอเคครับ :D :D :D

รูปภาพ
ล้อหนาม วังโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มวังโป่งสายปั่น ทีมเสือเพชรบูรณ์
Bike: MTB:Giant XTC SLR ROAD:Bianchi Sempre

โพสต์ โดย ล้อหนาม วังโป่ง »

XTC 2016 เหมือนกันครับ 177 เซ็น ดึงเกินmaxมาประมาณ2เซ็น รถไซร์M หลักอานคาร์บอนด้วย555
กำลังตามหา ทอมสัน 410 มิล แต่หายากมาก
มือใหม่หัดปั่นคร้าบบบบบ

โหมดฝึกหัด ปั่นไปล้มไป
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ใช้ได้ครับหลักอานยังยาวเลยจุดต่อ
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

หลักอานอลูใช้ได้ แต่คาร์บอนไม่ได้ เพราะ ยิ่งหลักอานยาวยิ่งหักง่ายเพราะโมเม็นตั้มกระทำที่ปลายแค่นิดเดียวก็หักแล้ว ง่ายๆคือยิ่งหลักอานยาวก้นไปกระแทกเบาะนิดเดียวก็หักแล้ว
เคยหักคาตูดมาแล้วครับ
วิธีที่ทำถูกต้องแล้วครับ ใช้อลูแล้วเชื่อมต่อเอา เชื่อมดีๆละ
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: HUMMER

โพสต์ โดย BuzzarD »

ของผมรถใช้หลักอาน 28.6 ต้องการให้ยาวกว่า 350 หาซื้อไม่ได้เลยอยากจะเชื่อมแต่ไม่รู้จะไปทำที่ไหน ช่วยชี้เป้าทีครับผม
Narut Yuchungkoun
Nakhon Sawan
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

BuzzarD เขียน:ของผมรถใช้หลักอาน 28.6 ต้องการให้ยาวกว่า 350 หาซื้อไม่ได้เลยอยากจะเชื่อมแต่ไม่รู้จะไปทำที่ไหน ช่วยชี้เป้าทีครับผม
ถ้าหาซื้อไม่ได้ก็ไป ลองไปถามโรงกลึงแถวบ้านได้เลยครับ ยกรถไปด้วยเลยก็ได้ จะได้วัดความยาวของหลักอานที่ต้องการ :mrgreen: :mrgreen:
BuzzarD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: HUMMER

โพสต์ โดย BuzzarD »

zero2zero เขียน:
BuzzarD เขียน:ของผมรถใช้หลักอาน 28.6 ต้องการให้ยาวกว่า 350 หาซื้อไม่ได้เลยอยากจะเชื่อมแต่ไม่รู้จะไปทำที่ไหน ช่วยชี้เป้าทีครับผม
ถ้าหาซื้อไม่ได้ก็ไป ลองไปถามโรงกลึงแถวบ้านได้เลยครับ ยกรถไปด้วยเลยก็ได้ จะได้วัดความยาวของหลักอานที่ต้องการ :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณครับ 8-)
Narut Yuchungkoun
Nakhon Sawan
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”