ลูกปืนแบริง คู่ละ 750.-ไม่ได้ลื่นอย่างที่คิดครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คนบ้านโคกนาโก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923516919
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

ลูกปืนแบริง คู่ละ 750.-ไม่ได้ลื่นอย่างที่คิดครับ

โพสต์ โดย คนบ้านโคกนาโก »

ผมได้ลองซื้อลูกปืนแบริงที่ขายใน FB มาใช้ครับ อันดับแรกลองจับแล้วหมุนดู นึกว่าจะปี้ดเป็นนาที ป่าวเลยครับ รึว่าผมคาดหวังกับมันมากเกินไปครับ..เพื่อนๆ ท่านใดที่มีความรู้สึกแบบผมช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ว่าความจริงแล้วไอ้ลูกปืนที่ขายๆ กันอยู่ใน FB มันลื่นแค่ไหน..................แต่ผมเคยลองแกะซีลแบริ่งล้อหลังตัวเดิมออก แล้วล้างตลับลูกปืนด้วยน้ำมันก็าด........จากนั้นเป่าให้แห้งและหยอดด้วยน้ำมันจักร.....ปิดซีลแล้วลองหมุนดู.......อันนี้ลื่นจริงครับ.....หมุนติ้วๆ เลย :lol: :lol: แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้านำไปใช้งานจริงจะเป็นยังไง :? :?
expresso_888
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ลูกปืนแบริง คู่ละ 750.-ไม่ได้ลื่นอย่างที่คิดครับ

โพสต์ โดย expresso_888 »

ปูเสือฟังเบยครัช..ช
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: ลูกปืนแบริง คู่ละ 750.-ไม่ได้ลื่นอย่างที่คิดครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

อยากจิบอกว่า ไอ้ลูกปืนที่คุณซื้อมาน่ะ ลองเอาไปเทียบขนาดกับยี่ห้ออุตสาหกรรมเช่น skf แล้วคุณจะรู้ว่าราคาขายจริงมันคือตลับละ 70 บาทเอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SCOTT Scale 950 1x11 sp. Fox FIT4

Bkkbikelove เขียน:อยากจิบอกว่า ไอ้ลูกปืนที่คุณซื้อมาน่ะ ลองเอาไปเทียบขนาดกับยี่ห้ออุตสาหกรรมเช่น skf แล้วคุณจะรู้ว่าราคาขายจริงมันคือตลับละ 70 บาทเอง
ผมก็คิดว่างั้นแหละครับ....ก็เลยนำมาแชร์ให้เพื่อนทราบ...และรอเพื่อนๆ พีๆ ที่มีความรู้เข้ามาตอบเพิ่มเติมครับ...จะได้ไม่หลงผิดไปมากกว่านี้ครับ...555....ขอบคุณครับ
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

ความลืนมันก็ขึ้นอยู่กับเบอร์และปริมาณจาระบีที่ใส่ด้วยครับ
ผมเคยแต่เอาไปเทียบเบอร์อุตสาหกรรมแล้วมีเบอร์ตรงกันตัว outer inner เท่ากัน แต่ของจักรยานมันทะลึ่งทำinnerมีบ่าซะงั้นจะวางยากันไปถึงไหน :cry:
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมจะลองล้างจาระบีออกให้หมด แล้วหยอดน้ำมันจักรแทน อันนี้ลื่นจริงครับ แต่จะลองเอาไปลงสนามดูว่าเป็นไง ถ้ามันปี้ดจริงกว่าเดิม งานนี้เพื่อนๆ ไม่ต้องไปซื้อหรอกครับไอ้ตลับลูกปืนที่เค้าขายคู่ละ 750.- อ่ะ หันมาหยอดน้ำมันจักรแทนดีกว่า...5555....เรื่องทนไม่รู้นะ...เอิ้กกกก! :D
FH16 750 K
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900 2001
ตำแหน่ง: เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือ หนองแขม กทม 10160

โพสต์ โดย FH16 750 K »

มีจารบีดีแล้วครับ มันจะหนืดๆมือเป็นปกติครับต้องรอน้ำหนักกดถึงจะเอาชนะความหนืดจารบีได้ครับ ถ้าล้างน้ำมันก๊าดแล้วหยอดน้ำมันจักรอย่างเดียวเดี๋ยวเม็ดลูกปืนพังครับ น้ำมันจักรแปปๆก็หายหมดละครับ ไม่กันน้ำด้วยครับ จารบีอยู่ทนกว่ากันน้ำดีกว่าเยอะครับ
restart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB และ รถพับ

โพสต์ โดย restart »

ครับ อย่าไปล้างจาระบีออกน่ะครับ อีกไม่นานตลับลูกปืนนั้นก็จะพังครับ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ขอทนไว้ก่อนครับอา จาระบีเยอะๆ
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

แนะนำพวกหัวเชื้อน้ำมันเครื่องครับ ตลับละหยดพอ ร้อย-สองร้อยโล หยดที

ซักพันโล ก็ล้างออก เริ่มหยดใหม่ แต่ไม่เเนะนำให้ใช้ตอนหน้าฝนนะครับ

ผมเคยได้ลูกปืนไม่มีฝามา ล้อเวนโต้ ก็เลยลองดู ลื่นใช้ได้เลย แต่ยี่ห้อไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คลอนเร็ว!!!
ขาประจำ
ขาประจำ

teemai เขียน:แนะนำพวกหัวเชื้อน้ำมันเครื่องครับ ตลับละหยดพอ ร้อย-สองร้อยโล หยดที

ซักพันโล ก็ล้างออก เริ่มหยดใหม่ แต่ไม่เเนะนำให้ใช้ตอนหน้าฝนนะครับ

ผมเคยได้ลูกปืนไม่มีฝามา ล้อเวนโต้ ก็เลยลองดู ลื่นใช้ได้เลย แต่ยี่ห้อไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คลอนเร็ว!!!
หัวเชื้อที่ว่ายีห้ออะไรครับ หาซื้อได้ที่ไหน เพราะผมก็เคยได้ยินคนพูดอยู่เหมือนกัน
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

คนบ้านโคกนาโก เขียน:
teemai เขียน:แนะนำพวกหัวเชื้อน้ำมันเครื่องครับ ตลับละหยดพอ ร้อย-สองร้อยโล หยดที

หัวเชื้อที่ว่ายีห้ออะไรครับ หาซื้อได้ที่ไหน เพราะผมก็เคยได้ยินคนพูดอยู่เหมือนกัน
เดี๋ยวๆไปดูให้ครับ ผมไปขอเพื่อนมาอีกที
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

จารบีมันหนืดกว่าน้ำมันอยู่แล้วครับ ใช้มือหมุนยังไงมันก็สู้ของเหลวไม่ได้
แต่!...............คุณสมบัติจารบีพอร้อนมันจะละลายกลายเป็นของเหลวซื่งพอดีกับรอบขาพี่ๆทั้งหลายปั่นกันโหดๆหลายๆกิโล พอดี

ของเขาออกแบบมาดีแล้วอยู่ที่เราเลือกให้มันถูกกับการใช้งาน อาจจะเปลี่ยนชนิดจารบีเป็นแบบจารบีเหลว(ครีม)แทนอีนนี้แนะนำ แต่ให้ไปใส่ของของเหลวแบบน้ำเลย ถ้าใช้แค่แข่งครั้งเดียวแล้วเปลี่ยนก็น่าสนใจแต่ใช้ยาวๆนานก็พังเร็ว
ขาประจำ
ขาประจำ

tsaijam เขียน:จารบีมันหนืดกว่าน้ำมันอยู่แล้วครับ ใช้มือหมุนยังไงมันก็สู้ของเหลวไม่ได้
แต่!...............คุณสมบัติจารบีพอร้อนมันจะละลายกลายเป็นของเหลวซื่งพอดีกับรอบขาพี่ๆทั้งหลายปั่นกันโหดๆหลายๆกิโล พอดี

;) ;) ของเขาออกแบบมาดีแล้วอยู่ที่เราเลือกให้มันถูกกับการใช้งาน อาจจะเปลี่ยนชนิดจารบีเป็นแบบจารบีเหลว(ครีม)แทนอีนนี้แนะนำ แต่ให้ไปใส่ของของเหลวแบบน้ำเลย ถ้าใช้แค่แข่งครั้งเดียวแล้วเปลี่ยนก็น่าสนใจแต่ใช้ยาวๆนานก็พังเร็ว
จากที่ได้ไปทดลองมาเป็นจริงอย่างที่พี่บอกทุกประการเลยครับ.......ผมทดลองเอาแบริงตลับเดิมไปล้างจารบีออก แล้วหยอดน้ำมันจักรแทน ลื่นจริงครับ จากนั้นควงจานทดสอบ 1 รอบ ล้อหมุนนาม 1.45 นาที ใช้อยู่ 5 วัน ระยะ 314 กม. ก่อนถอดเปลี่ยนแบริง 750.- ที่ซื้อมา ควงจานทดสอบ 1 รอบ เหลือ 1.13 นาที :shock: :shock: จากนั้นใส่แบริง 750.- ที่ซื้อมา แล้วควงจานทดสอบ 1 รอบ ล้อหมุนนาม 1.16 นาที แล้วก็เอาออกไปปั่น 22.13 กม. แล้วก็จอดควงจานทันที 1 รอบ......... :o :o :o ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ เวลาที่ได้คือ 1.42 นาที :shock: :shock: .........มันลื่นขึ้นจริงๆ ด้วยครับ........สรุปว่า.....จารบีมันอ่อนตัวจากการความร้อนที่ลูกปืนมันทำงานครับ เลยทำให้ล้อมันลื่น ถึงแม้ว่า ตอนนี้จะจอดทิ้งข้ามวัน แล้วควงจานทดสอบ 1 รอบ ล้อก็ยังหมุนได้เฉลี่ย 1.30 นาทีครับ........................ :D :D เป็นการทดลองส่วนตัว ลอกเลียนแบบได้นะครับ :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”