รถไฮบริด ใส่ยาง23-25cจะเร็วขึ่นไหมครับ คนเดิมขี่

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
magff
สมาชิก
สมาชิก
Bike: winn

รถไฮบริด ใส่ยาง23-25cจะเร็วขึ่นไหมครับ คนเดิมขี่

โพสต์ โดย magff »

รถไฮบริดแบบโช็ค ใส่ยาง23-25cจะเร็วขึ่นไหมครับ ถ้าคนเดิมขี่
เดิมตอนนี้ เป็นยาง 35C ครับ ตอนนี้ av 23 ถ้าอัดแบบสุดได้ 36-40 แต่ได้แค่สัก 3กิโลก็หมดแรงแล้วครับ
ผมเลยไปลองหมอบดู รู้สึกว่ามันปั่นเบาก่วาปันได้แรงกว่าแต่คันที่ลองไม่มีไมล์เลยไม่รู้ว่าเร็วไหม แต่ไม่สบาย มันปวดไหล่
ผมเลยอยากจะลองเปลียนยางดู ไม่รู้ว่าจะได้ความเร็วขึ่นไหมแล้วจะปั่นเบาขึ่นไหมครับ :?:
รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: รถไฮบริด ใส่ยาง23-25cจะเร็วขึ่นไหมครับ คนเดิมขี่

โพสต์ โดย keanetona »

ต้องเช็คความกว้างของด้านในของขอบล้อครับ ถ้า19มม. ก็จัด23-25ได้ครับ

ส่วนไหลลื่นไหม เท่าที่ผมจับ merida speeder t3 จาก32>23พบว่าเร็วขึ้นพอสมควร
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
magff
สมาชิก
สมาชิก

Re: รถไฮบริด ใส่ยาง23-25cจะเร็วขึ่นไหมครับ คนเดิมขี่

ตัวรถเป็น merida crossway 100 นะครับ ไม่รู้ใส่ได้ไหมครับ
magff
สมาชิก
สมาชิก

รู้สึกว่าเวฟนี้จะเงียบมากเลยนะครับ
เด็กเมืองกาญจน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-2561368
team: ชมรมจักรยานกาญจนบุรี
Bike: GIANT
ตำแหน่ง: 1075/23 ม.4 ต.ท่าม่วง อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี 71110

โพสต์ โดย เด็กเมืองกาญจน์ »

ลดแรงเสียดทานได้แน่นอนครับ ส่วนจะเร็วขึ้นหรือไม่ ก็อยู่ที่แรงของนักปั่นแหละครับ
ธ.กรุงเทพฯ สาขาเทสโก้โลตัสท่าม่วง 721-0-05213-5 วัชรินทร์ สว่างเมือง
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826544868
team: อ้วนผอมไซคลิ่ง
Bike: Planet X Kaffenbcak [ V-Brake ]

โพสต์ โดย jump_ai »

ใจเย็นๆนะครับ พี่ๆทุกคนเค้าใจดีกันหมด มาตอบเเน่นอน

อาจจะช้าหน่อย ข้อมูลในเว็บนี้ก็พอมีสำรองอยู่ อาจจะลองหาขข้อมูลไปพลางๆระหว่างรอนะครับ

มาเริ่มที่คำตอบ อัตราทดเกียร์มีผลกับรอบขาที่เราทำได้ กับขนาดยางนั้นๆ

ถ้าสังเกตุดีๆ เราไม่ค่อยเห็น จานหน้า ขนาด 53 บนเสือภูเขา ที่หน้ายางขนาด 2 นิ้ว

เพราะขนาดยางมีผลต่อเเรงเสียดทาน ยางใหญ่ เเรงเสียดทานมาก เเลกกับความสบาย

ซึ่งอัตราทดขนาดนี้น่าจะมากเกินไปสำหรับยางขนาดใหญ่ๆ

ถ้าใส่ยางเล็กลง เเล้วอัตราทดเท่าเดิม เร็วขึ้น สบายขึ้น เเน่นอนครับ เเต่รอบขาจะต้องจัดขึ้นด้วย

ถ้าจะคงที่ตลอด หรือจะเร่งความเร็วขึ้น ก็ต้องเร่งรอบขาไปอีก ทำให้รอบขาเราจัด เพราะไม่มีเเรงเสียดทาน

สุดท้าย ก็กลับมาอยู่ที่คนละครับ ว่าพลังเยอะขนาดไหน 44x11 ทำความเร็วได้สูงครับ เเต่จะนานเเค่ไหน ขึ้นอยู่กับคน

ซ้อมเยอะๆครับ
ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม สิงอยู่ที่สนามซ้อม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”