ขอความเห็นในการเลือกเฟรม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

ขอความเห็นในการเลือกเฟรม

โพสต์ โดย mek777 »

ขอความเห็นพี่ๆน้องๆ ท่านๆกูรูในการตัดสินใจเลือกเฟรมครับ
ถ้าต้องเลือกเฟรมซักตัว ระหว่าง
1. เฟรมอลูใหม่ๆ เทคโนโลยีในปีปัจจุบัน ซ่อนสาย ลบรอยเชื่อมเนียนๆ
2. เฟรมคาร์บอน เทคโนโลยีซัก 5 ปีก่อน ในตอนนั้นน่าจะเป็นเฟรมที่ Hi-End พอสมควร

ถ้าไม่สนใจเรื่องราคาจะเลือกเฟรมไหนกันครับ กำลังตัดสินใจอยู่โค้งสุดท้ายเลือกยากอยากทราบความเห็นเพิ่มเติมครับ :mrgreen: :mrgreen:
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: ขอความเห็นในการเลือกเฟรม

โพสต์ โดย harukung »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเงื่อนไขนี้ ผมเลือกอลูมิเนียมปีใหม่ๆครับเพราะตอนนี้โลกมันเปลี่ยนไปมากอลูมิเนียมน้ำหนักเท่าๆคาร์บอนมีให้เลือกใช้มากมาย และเทคโนโลยีคาร์บอนมันก็เปลี่ยนไปเยอะแล้วจาก 5 ปี ที่แล้ว แต่ถ้าจะเอาความนุ่มก็คงต้องยอมเอาคาร์บอนหล่ะครับ
เสือ TA-U
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เสือ TA-U »

ผมตอบข้อ 1 ครับ
แต่ถ้าเป็นเฟรมขนาดล้อ 26 ผมเจอตัวไหนก็เอาครับ ;) ;)
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ

งั้นเพิ่มเติมรายละเอียด ตัวคาร์บอนเป็นล้อ 26 ซางตรง ไม่ซ่อนสายซักกะเส้น
ส่วนตัวอลูเป็นล้อ 27.5 ซางเทเปอร์ ซ่อนสายทุกเส้นครับ
อยากเอามาประกอบไว้ปั่นทางเรียบ กะว่าใส่ตะเกียบ ยางซัก 1.5 ครับ
ปล. เป็นเฟรมใหม่ยังไม่เคยใช้งานทั้งคู่ ตัวอลูใหม่จริง ตัวคาร์บอนใหม่เก็บ :lol: :lol:
zanpang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956856951
team: บ้าเนิน เชียงใหม่
Bike: bianchi Methanol sl2,Giant XTC advance SL 29er ,Giant TCR
ตำแหน่ง: แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย zanpang »

เอารุ่นที่สนใจมาเลยดีกว่าแบบนี้ครับ เอาโจทย์เป็นล้อดีกว่าไหมครับถ้าเล่นทางเรียบ

เพราะคาบอน 26 อลูเป็น 27.5 ถ้า 27.5 เฟรมเป็นตัวเริ่มต้น หนักกว่าคาบอนเยอะเลย แต่ถ้าเป็นรุ่นท๊อปอลูไม่น่าเกิน 2 ขีด

แต่ตามท่านแรกว่าเทคโนโลยีใหม่กว่า สดกว่า องศาท่านั่งอาจจะดีกว่า แต่คาบอนจะนุ่มกว่า ซึ่งไม่ได้ใช้ในทางเรียบ ส่วนเรื่องสตีฟ ไม่รู้เพราะไม่รู้รุ่นเฟรมทั้ง 2 ตัวว่าเน้นเรื่องไหน

แล้วบอกเล่นแค่ทางเรียบ ผมว่าเฟรมตัวไหนได้หมดครับ ยกเว้นท่านจะไล่เบา คาบอนคงได้ภาษีนิดหน่อย แต่ถ้าไม่ได้ไล่เบาไรมากมาย ใช้อลูดีกว่า (เพราะมันใหม่กว่า และเล่นทางเรียบไม่ได้กระชากเหมือนในแทรค) คอเทเปอร์ ซ่อนสาย เป็นเทคโนโลยีใหม่ แต่ก็ไม่ได้ภาษีดีกว่าคอธรรมดาและไม่ซ่อนสายเท่าไหร่ครับ

อย่าบอกว่าล้อ 27.5 เร็วกว่า 26 ด้วยนะครับ อยู่ที่คนปั่น

แต่ถ้าเปิดมาขนาดนี้ขอชื่อรุ่นเฟรมทั้งสองตัวเถ๊อะ

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าเอาไปอ้างอิงอะไร 55+)
นักบริหารการศึกษา เทศบาลตำบลขี้เหล็ก 363 ม.3 ต.ขี้เหล็ก อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
กรุงไทย 515-0072-xxx (สามตัวหลังมอบให้เมื่อตกลงเรียบร้อยครับ มีโอนบ่อยแต่มีบัญชีเดียว $_£ )
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ที่เล็งไว้ตัวอลูเป็น ridley ignite a
ส่วนคาร์บอนเป็น itm mizar ครับ เห็นตัวแทนเอามาลดราคาเหลือแพงกว่าอลูนิดเดียว :mrgreen: :mrgreen:
zanpang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956856951
team: บ้าเนิน เชียงใหม่
Bike: bianchi Methanol sl2,Giant XTC advance SL 29er ,Giant TCR
ตำแหน่ง: แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย zanpang »

สวยทั้งคู่นะครับ แต่ridley ราคาไม่เกินหมื่น (ถ้าผิดพลาดขออภัยครับ) แต่ตัว itm เปิดตัวมาสี่หมื่น ถ้าได้ราคาหมื่นต้นๆก็น่าสนนะครับสำหรับเฟรมคาบอนใหม่ ลองดูอีกนิดถ้า itm สามารถยัดล้อ 27.5 ได้ด้วย ยิ่งน่าใช้ครับ ปล.ความเห็นส่วนตัวอีกนะครับ ลองฟังท่านอื่นดูประกอบ
นักบริหารการศึกษา เทศบาลตำบลขี้เหล็ก 363 ม.3 ต.ขี้เหล็ก อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
กรุงไทย 515-0072-xxx (สามตัวหลังมอบให้เมื่อตกลงเรียบร้อยครับ มีโอนบ่อยแต่มีบัญชีเดียว $_£ )
เสือ TA-U
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เสือ TA-U »

ตัวเลือกเดิมของคุณ เป็น XTC ผมว่าดูดีกว่าตัวเลือกที่เพิ่มเข้ามาใหม่นะครับ ;) ;) :lol: :lol:
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

กัดฟันไปคาร์บอนเถอะครับทีเดียวจบ. เอาอลูมาวันนึงก็อยากไปคาร์บอน แต่ถ้าจะเอาอลูก็เลือกเฟรมที่ออกตัวง่ายๆเช่น xtc ,m5 ในหน้าซื้อขายมีสภาพดีๆลงแทบทุกวัน. อย่าเบิกใหม่วันนึงอยากปล่อยเจ็บเยอะ. ซื้อมือสองมาเวลาปล่อยก็ราคาเมือสอง. เบิกใหม่มาเวลาปล่อยก็ได้ราคาแค่มือสอง. (ผมผ่านจุดนั้นมาแล้ว ช้ำครับ555) ใช้เงินให้เป็นจะได้ไม่ต้องมาเจ็บทีหลัง เอาใจช่วยให้เป็นคันเร็วๆครับ ผมขี่มาได้ไม่เกิน8เดือนเปลี่ยนไป3คันตอนนี้เลิกแล้ว เข่าเจ็บกลับไปเล่นรถยนต์เหมือนเดิม
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
ptmptm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi sempre Pro / Giant anthem

โพสต์ โดย ptmptm »

ถ้าลองปั่นได้ ลองปั่นดูก่อนว่าชอบเฟรมไหน

ผมก็เป็นคนชอบซื้อเฟรมmtb full sus ล้อ26นิ้ว มือสองดีดี มาประกอบลองขี่ของดีราคาถูก ผมซื้อเฟรม spe stumpjumper fs 2003 อลู ราคา $1500 (ในอดีต)มาเทียบกับ spe epic swork fs brain คาร์บอน 2010 ที่เคยได้แช้มโลก(ในอดีต) ราคาcomplete bike ตอนนั้นราว $10000. ใช้โช๊คหน้า fox แฮน spank ozzy ล้อmavic crosstrail 26" ชุดขับxx1 เบรคxt เหมือนกันทั้งสองคัน

ทั้งคัน อลูหนักกว่คาร์บอนประมาณ 1.4 kg คือ อลู11.8 คาร์บอน 10.4 kg. แต่พอเอาไปลองกันจริง กลายเป็นว่าเฟรมอลูขี่เทรคสนุกกว่ามากเพราะกระโหลกอยู่สูงกว่า กระจายนำ้หนัก การปีนเนิน การยุบตัวดีกว่า ขี่ทางเรียบทำความเร็วไม่แตกต่าง

โดยส่วนตัว ผมมองว่าจักรยานแต่ละเฟรม เค้ามีบุคลิกที่ไม่เหมือนกันครับ เหมือนwine หรืออาหารที่ เราชอบ เค้าจะมีความรู้สึกเข้ากับเราได้มากกว่า เฟรมอื่น มันมีเสน่ทำให้ปั่นสนุก พอเครื่องร้อนยิ่งปั่นยิ่งมัน
ปล. ผมว่าล้อ27.5ขี่ง่ายกว่า26 นิ้ว. ทั้งทางเรียบทางเทรค แต่ช่วงนี้เฟรม26นิ้วมือสองราคาถูกดี

ท้ายที่สุด อยากใช้ลองขี่ก่อน เลือกที่ชอบที่สุด แล้วปั่นให้คัุมครับ เฟรมแพงเฟรมเบาเฟรมดัง สู้เฟรมที่เข้ากับเราไม่ได้ครับ :)
( ประสบการณ์เฉพาะบุคคล ท่านอื่นอาจแตกต่างกันไปครับ)
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ

สรุปเลือกเป็นเฟรมอลูแล้วครับ จากที่เคยปั่นหลายๆคัน รู้สึกหาความชอบไม่เจอ
ตอนนี้....back to the origin แล้ว เอาเป็นปั่นเรื่อยๆยาวๆ ออกทัวร์ริ่งบางครั้งได้ เลยจดสเปคเป็นอลู ตะเกียบคาร์บอน ใส่แร๊คหลังได้ในบางครั้งครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ทุกความเห็น เดี๋ยวคันนี้เสร็จปั่นแล้เป็นยังไงจะมาเล่าอีกที หรือคันเมื่อไหร่จะมาขอความช้วยเหลืออีกทีครับ ;) ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”