ได้ซื้อรถพับตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้ซื้อรถพับตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้

โพสต์ โดย ภีษมะ »

ผมได้ซื้อรถคันนี้จากเพื่อนสมาชิก ซื้อมาดองไว้ได้ราวๅ 2-3 เดือน
วันที่ผมได้รับรถ ผมก็ถอดออกจนเหลือแต่เฟรม เพราะอุปกรณ์ติดรถมามันธรรมดาสำหรับ Koga Miyata Carbon และคิดว่าจะรออุปกรณ์ให้ครบ แล้วจึงประกอบ

เมื่อวานประกอบเสร็จได้ลอง เมื่อเช้นนี้ ปั่นไปได้เพียง 1200 เมตร กลายเป็นรถพับไปได้

ผมไม่รู้ว่า เจ้าของเดิมเขารู้ไหมว่า bonding ที่ lug มันหมดสภาพและเฟรมนี้เสียหาย???

ที่จริงผมซื้อของมือสองในนี้มากพอควร เรียกว่าแทบจะทุกวัน เจอของไม่ดีสองครั้ง ถิอได้ว่า น้อยมาก แต่ก็อดขอความเห็นจากเพื่อนๆ ไม่ได้ว่า เราสามารถทำอะไรได้บ้าง

อู่เครื่องบินมีกาวที่สามารถ bonding ได้ มีวิ๔ีไหนอีกครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ได้ซื้อรถพับตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้

http://wwsw.thaimtb.com/forum/viewtopic ... #p12579987

ทีแรกคิดว่าจะล้มช้างเพื่อเอางา ซ่อมได้ก็อยากจะซ่อมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chaichoosit
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไบค์กาเอ
Bike: Jamis---Java---Mosso---S work

Re: ได้ซื้อรถพับตั้งแต่เมื่อไรก็ไม่รู้

โพสต์ โดย chaichoosit »

ใช้กาวติดโลหะเลย
บรรดาผู้ที่เหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนัก จงมาหาเรา และเราจะให้ท่านทั้งหลายหายเหนื่อยเป็นสุข มัทธิว 11.28

พระเยซูรักท่าน ฮา เล ลู ยา
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

chaichoosit เขียน:ใช้กาวติดโลหะเลย
แบบไหนครับ ช่วยแนะนำที

มันเป้น carbon ที่จะต้องนำมาเชื่อมกับ อลูมินั่ม

หากเป็น epoxy ที่มีตัวแห้งไวผสม กาวตัวนี้จะรับน้ำหนัก และ แรงกดไม่ไหวครับ
Mr.Bean
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS F-20 T2

โพสต์ โดย Mr.Bean »

น่าจะซ่อมได้ไม่ยากครับ เห็นหลายท่านในนี้ทำกันได้ คงจะเสื่อมตามอายุขัย แต่เป็นเฟรมที่สวยมากครับ ผมมีคาร์บอนต่อลักด้วยกาวยายุ 20 กว่าปีอยู่ 2 เฟรมเหมือนกันครับ ดีที่ทราบก่อนนะครับ ถ้าหลุดตอนปั่นนี่มีเสียว เอาใจช่วยครับ
รถไม่แพง ...... แรงก็ไม่ค่อยมี :o
Bombhin
สมาชิก
สมาชิก
team: Pungto Cycling Club
Bike: Trek , Dahon , TrinX

โพสต์ โดย Bombhin »

ขายอะไรครับ ???
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Mr.Bean เขียน:น่าจะซ่อมได้ไม่ยากครับ เห็นหลายท่านในนี้ทำกันได้ คงจะเสื่อมตามอายุขัย แต่เป็นเฟรมที่สวยมากครับ ผมมีคาร์บอนต่อลักด้วยกาวยายุ 20 กว่าปีอยู่ 2 เฟรมเหมือนกันครับ ดีที่ทราบก่อนนะครับ ถ้าหลุดตอนปั่นนี่มีเสียว เอาใจช่วยครับ
มันหลุดตอนปั่นครับ
ตัวผมไม่เป็นไร แต่ ขาจาน โซ่ และ จานหน้าเสียหายเล๋กน้อย
Bombhin เขียน:ขายอะไรครับ ???
ไม่ได้ขาย แต่เป็นตัวอย่าง
ผมไม่ต้องการพาดพิง เพราะบางครั้งคนที่ขายของมือสองอาจจะไม่สามารถล่วงรู้ถึงสภาพสินค้าของตน เนื่องจากไม่ใช้ผู้ชำนาญการครับ
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

Hysol-9430 epoxy ต้องใช้ตัวนี้ครับ เชื่อมคาร์บอนกับอลู ลองค้นหาดูครับในGoogle
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

อ่าน link นี้ดูครับ ถ้าซ่อมแซมแล้วก็จะได้เฟรมมาใช้งานต่อครับ
http://www.thealphabike.com/frame.html
แก้ไขล่าสุดโดย P.P. เมื่อ 06 มี.ค. 2016, 09:28, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
magga2000
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลมโชย Cycing gang / แจมเค้าไปทั่ว
Bike: / MINIRUNO / MARIN / GIANT TCR

โพสต์ โดย magga2000 »

น่าจะซ่อมไม่ยากครับ ใจเย็นๆ
Mr.Bean
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS F-20 T2

โพสต์ โดย Mr.Bean »

คันสีน้ำเงิน คาร์บอนข้อต่อแบบคันนี้เหมือนกัน ของ Giant ขอต่อยังแน่นปึ๊กๆเลย :D
ไฟล์แนบ
108218.jpg (97.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1723 ครั้ง
รถไม่แพง ...... แรงก็ไม่ค่อยมี :o
oatoat55
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oatoat55 »

กาวซิลิโคนน่าจะอยู่แถมมีตวามยืดหยุ่นสูงกว่าครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

น่าจะต้องทำจิ๊กยึดไว้ด้วยตอนรอกาวแห้งแล้วป้องกันการไม่ได้ศูนย์
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
OleGiant
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0837515189
Bike: Giant TCR SLR

โพสต์ โดย OleGiant »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผมกาวร้อนเลยครับผมว่ามันยึดผิวคาบอนด์ได้ดีเยี่ยมมากๆๆ จริงๆข้อต่อไม่ควรให้ตัวได้นะครับ ควรจะให้ตัวได้ตามท่อมากกว่านะครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมซ่อมเสร็จแล้วครับ

ใช้ epoxy 2 components, ยาที่ข้อต่อ seat tube และ downtube สวมเข้าที่เดิม กดให้แน่น แล้วทา epoxy ด้านนอกของ seattube และ downtube
แล้วนำท่อ stainless สวมทับ lug ทั้งสองท่อ ยิง revetter
ท่อ stainless ที่ใช้สวมท่อนั่งต้องผ่า เพราะหลวม ผ่าแล้วบีบด้วยปากกาให้คับ ข่มขึนเข้าที่ท่อนั่ง ยิง revetter

แล้วจากนั้นผม ยิง revetter ทุกรอยต่อเพิ่ม เพื่อกันไม่ให้หลุดได้ในเร็วๆ นี้

ปั่นนั่มดี แต่หนักมาก หนักกว่า salsa ala carte ที่ทำจาก chromoly มากครับ

ว่างๆ จะลงรูปให้ชมคาับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”