สอบถามเกี่ยวกับชุดเกียร์ Suntour ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
nicestomeetyou
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามเกี่ยวกับชุดเกียร์ Suntour ครับ

โพสต์ โดย nicestomeetyou »

เนื่องด้วยไปเจอ เสือภูเขามือสอง ถูกใจเข้าคันหนึ่ง แต่ว่าเป็นชุดเกียร์ Suntour
อยากทราบว่าชุดเกียร์ของ Suntour นี่เสียง่ายหรือเปล่าครับ และ ถ้าเสีย มีอะไหล่หรือไม่, หาซื้อได้ตามร้านจักรยานหรือเปล่า และ สามารถนำอะไหล่จากของ Shimano มาใช้แทนได้หรือไม่ เช่น ตีนผี, เฟืองเกียร์ สับจาน
รูปประจำตัวสมาชิก
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

Re: สอบถามเกี่ยวกับชุดเกียร์ Suntour ครับ

โพสต์ โดย TSK »

Suntour เคยเป็นจ้าวตลาดชุดขับเคลื่อนมาก่อนครับ แต่ภายหลังมาพลาดท่าให้ชิมาโน่ ส่วนหนึ่งเพราะจังหวะการตลาดไม่ดี พัฒนาผลิตภัณฑ์หลายตัวตามหลังชิมาโน่ ที่สุดเลยหลุดโลกไป

เพราะฉะนั้นคุณภาพมันไม่ได้เลวร้ายอะไรเมื่อเทียบในชั้นราคาเดียวกัน

เท่าที่เคยลอง ฃิฟเตอร์ซันทัวร์ใช้กับเฟืองชิมาโน่ได้ครับ เปลี่ยนมาเป็นเฟืองชิมาโน่แล้วโซ่ไต่นุ่มนวลกว่าเดิมด้วยซ้ำ ส่วนชิฟเตอร์ สับจานและตีนผี ผมใช้มาสิบกว่าปีแล้วยังไม่พังเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”