ปั่นเกียร์หนัก แล้วรู้สึกปวดหลังด้านข้างเหนือสะโพกครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
pokpak0304
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สำนัก

ปั่นเกียร์หนัก แล้วรู้สึกปวดหลังด้านข้างเหนือสะโพกครับ

โพสต์ โดย pokpak0304 »

ขออนุญาตสอบถาม (ไม่ทราบว่าตั้งกระทู้ถูกห้องหรือไม่ ต้องขออภัยด้วยครับ)

ปกติผมปั่นจักรยานเสือภูเขาครับ ปั่นสัปดาห์ละ 2 วัน (เสาร์-อาทิตย์)
เฉลี่ยแล้วตกอยู่ประมาณ 20 กม.ต่อวันครับ

โดยความเร็วเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณ 20 กม./ชม.

ที่สังเกตุตัวเองมา เวลาเราปั่นที่ความเร็ว 20 กม./ชม. โดยการใช้เกียร์เบา รอบขาสูงๆ ผมปั่นได้สบายๆ ปั่นได้ยาวๆ

แต่พอปรับให้เกียร์หนัก รอบขาต่ำๆ ปั่นไปสักพักมักปวดหลังด้านข้างเหนือสะโพกขึ้นมา

บางครั้งเป็นด้านซ้าย บางครั้งเป็นด้านขวา

ไม่ทราบอาการแบบนี้เป็นเพราะสาเหตุใดครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

Re: ปั่นเกียร์หนัก แล้วรู้สึกปวดหลังด้านข้างเหนือสะโพกครับ

โพสต์ โดย mek777 »

คำตอบก็อยู่ในคำถามแล้วครับ เกียร์น่าจะหนักเกินไป ถ้าไมล์มีวัดรอบขอลองรักษารอบขาซัก 80-90 ไปเรื่อยๆโดยที่ขยับเกียร์ที่อยู่ระหว่างความสบายจนรอบขาเริ่มวืดกับหนักจนเริ่มหอบดูครับ ลองจับความรู้สึกดู รักษากำลังแบบนี้ยาวๆแล้วพอเริ่มชินร่างกายปรับได้เราจะรู้สึกว่าเกียร์เดิมเริ่มวืดเอง แล้วจะต้องเพิ่มเกียร์โดยอัติโนมัติเพื่อคงรอบขาเดิมครับ ถ้าปั่นออกกำลังกายเพื่อสุขภาพเน้นรอบขาไปก่อนเลยครับ ยกเว้นสายแข่งอาจจะมีคอร์สซ้อมอีกแบบนึง
ใช้เกียร์หนักเกินกว่าร่างกายจะรับได้มีข้อเสียเยอะกว่าข้อดีครับ ทั้งกล้ามเนื้อ ทั้งข้อเข่า ต้องระวังนิดนึงครับพวกข้อเข่าเป็นอะไรแล้วรักษายากเชียวแหละ ;) ;)
Tangkwaaaaa
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นเกียร์หนัก แล้วรู้สึกปวดหลังด้านข้างเหนือสะโพกครับ

โพสต์ โดย Tangkwaaaaa »

ตอบจากประสบการณ์ที่เคยผ่านตัดกระดูกสันหลังมาแล้ว 2 ครั้งนะครับผม

อาการดังกล่าวเกิดจากการที่กระดูกสันหลัง และหมอนรองกระดูกรับ Load มากอันเนื่องมาจากการก้มหลังเป็นเวลานาน ทำให้กล้ามเนื้อบริเวณเหนือสะโพกตรงส่วนนั้นจะเจ็บแปล๊บๆ ซึ่งตามความเข้าใจน่าจะวันถึงสองวันหาย

อาการแบบนี้เป็นสัญญาณเตือนเราครับว่าบริเวณหลังของเรานั้นกำลังได้รับผลกระทบบางอย่างอยู่ อาจจะต้องปรับพฤติกรรมท่าปั่น หรือการใช้ชีวิตร่วมด้วย

(จริงๆแล้วอาการดังกล่าวน่าจะเกิดจากองค์ประกอบอื่นๆครับผม เช่น น้ำหนัก หรือพฤติกรรมที่คุณอาจใช้ชีวิตแบบที่มีผลกระทบต่อหลังส่วนนั้นโดยตรง พอมาปั่นจักรยานแล้วมันกระตุ้นส่วนที่ได้รับผลกระทบบอบช้ำมาแล้ว ทำให้ร่างกายส่งสัญญาณเตือน)

เราต้องอย่าเข้าใจผิดว่าอาการปวดหลังนั้นมาจากการยกของหนัก หรือก้มเป็นเวลานานๆเพียงอย่างเดียว เพราะจริงๆแล้วหลังของเรารับแรง Load จากกิจกรรมประจำวันแทบทุกชนิดครับผม

ลองแก้ไขโดยการออกกำลังกายส่วนกล้ามเนื้อหลัง (Seach Google ลองดูจะมีหลายท่าครับ)

หวังว่าคำตอบผมจะเป็นกระโยชน์นะครับ
pokpak0304
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ

ลักษณะที่ผมเป็น คือผมปั่นความเร็ว 20 กม./ชม. โดยใช้เกียร์ต่ำ ผมปั่นได้ยาวครบชม.
แต่พอปรับเกรียร์ให้หนักขึ้น รอบขาต่ำจะต่ำกว่าแบบแรก แต่ให้ได้ความเร็ว 20 กม./ชม.เท่ากัน
ผมปั่นได้ประมาณ 10 นาที ก็จะปวดร้าวข้างลำตัวเหนือสะโพกขึ้นมาครับ
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

ถ้ามั่นใจว่าอาการเกิดจากใช้เกียร์hi ก็ต้องเปลี่ยนการขี่ไปใช้เฟืองที่เบากว่าแทนเพื่อเซฟร่างกายตัวเองรอบขาอาจจะถี่หน่อย แต่ความเร็วแค่20ไม่ต้องลงถึงเฟืองhiก็ได้นะเอาเฟืองที่เราปั่นแล้วสบายสุด ก็ต้องลองปรับตัวให้เข้ากับรถและความเร็วที่เราอยากขี่ อยากให้ลองfittingดูก่อนว่าระยะช่วงขาหย่อนหรือตึงไปมั๊ย เบาะเดินหน้าหรือถอยหลังทำการทิ้งดิ่งได้มั๊ย เบาะก้มหรือเงยมั๊ย สเต็มยาวก้มเยอะไปมั๊ย ทั้งหมดที่ว่ามาคือปัจจัยที่ทำให้รู้สึกว่าปั่นนานๆจะทำให้ชาหรือปวดส่วนใดส่วนหนึ่งของร่างกาย แต่ถ้าคุณเซ็ทรถดีแล้วทุกอย่างแต่ยังบาดเจ็บจากการปั่นก็ต้องเปลี่ยนวิธิปั่นมาใช้เกียร์low
ตัวผมเองก็บาดเจ็บเรื้อรังจากการปั่นด้วยเกียร์hi ทุกวันนี้ต้องปั่นบ้างพักบ้างเพื่อเซฟตัวเอง ด้วยความที่ว่าตัวเองรูปร่างผอมสูงจึงใช้กล้ามเนื้อที่มีอยู่น้อยนิดบวกกับเส้นเอ็นและกระดูกที่แสนจะบอบบางในการปั่น เลยทำให้หัวเข่าไปไวมากขึ้น วันไหนที่ออกปั่นแล้วรู้สึกว่าเริ่มเสียวหรือปวดบริเวณหัวเข่าก็ต้องพักทานและทายา3-4วันแล้วค่อยปั่นใหม่. เมื่อก่อนปั่นทุกวันเฉลี่ยวันละ30-50โลแล้วแต่สภาพอากาศจะอำนวย ขี่ไปกับก๊วนทั้งขาแรงและสายหมอบ บางช่วงสปรินท์40+ บางช่วง45+ แต่ยืนพื้น30-35ด้วยใบหน้าแค่36ฟันลองนึกภาพตามเลยครับว่ารอบขายิกขนาดไหน แค่สปรินท์40+ด้วยเฟืองhiติดต่อกันไม่เกินสัปดาห์ผมต้องเจ็บเรื้อรังมาถึงทุกวันนี้ แล้วถ้าลองได้บาดเจ็บเลิกคิดที่กลับไปสมประกอบเหมือนเดิมได้เลยครับ นอกจากพักให้หายขาดจริงๆ ทุกวันนี้ปั่นคนเดียวเลิกเข้าก๊วนจะได้ไม่ต้องขี่เร็ว. ไปเรื่อยๆไม่เกิน32สปรินท์สั้นๆบ้างสลับกันแค่พอให้ได้เหงื่อ เรื่องที่จะไปปั่นตามใครลืมไปได้เลยเอาแค่ออกกำลังกายฟรุ้งฟริ้งสวยงามพอไหว ต้องยอมรับกับสภาพร่างกายที่ร่วงโรยตามอายุขัย555.
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
pokpak0304
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับผม
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ;)
ptmptm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi sempre Pro / Giant anthem

โพสต์ โดย ptmptm »

ถ้าปรับแฮน เอื้อมมากไป หรือ ก้มมากไป ผมก็เป็นเหมือนอย่างที่อธิบายมาเลย ครับ แก้โดยปรับแฮนให้เอื้อมน้อยลง หรืออาจต้องเปลี่ยน stem ผมไปทำ fitting มาขี่หลายเดือนไม่มีปัญหา พอเริ่มปรับแฮนเอื้อมไป ก็ปวดหลัง ปรับกลับก็หาย
ลองดูครับเผื่อเป็นประโยชน์ :D
pokpak0304
สมาชิก
สมาชิก

เด๋วอาทิตย์นี้จะลองกลับไปปรับดูครับ ขอบคุณครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมก็เป็นครับ ใช้เกียร์หนักสุด ปั่นหมอนนะครับ ปั่นไปสักระยะจะปวดหลัง ลองสังเกตุก็พบว่าพอใช้เกียร์หนักหลังส่่วนล่างต้องออกแรงมากขึ้นทำให้ปวดหลังครับ
ตอนนี้เลิกปั่นหมอบหันมาปั่นภูเขา ลองใช้เีกียร์หนักสุด ก็เริ่มปวดนิดๆเหมือนกันครับ
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

Doggy style ก็น่าจะเป็นอีกสาเหตุนึงที่ทำให้ข้อเข่าไปเร็วมากขึ้น จากการสังเกตุพบว่าถ้าเกิดการบาดเจ็บที่บริเวณหัวเข่ากิจกรรมในร่มควรละเว้นท่านี้ ถ้าใช้มันเหมือนไปซ้ำเติมให้เข่าฟื้นตัวหรือหายบาดเจ็บยากขึ้น แต่ถ้าใครที่ใช้ท่านี้เป็นประจำก็ต้องปั่นระมัดระวังอย่าให้เข่าบาดเจ็บไม่งั้นคุณอาจไม่มีโอกาสใช้มัน
เตือนด้วยความหวังดีไม่ได้ทะลึ่งนะเพราะตัวเองกำลังประสบกับปัญหานั้นอยู่มันคือท่าประจำ พวกโลกสวยไม่ต้องแอบด่าในใจ...วันนึงถ้ามันเกิดกับตัวเองแล้วจะเข้าใจว่าผลกระทบมันใหญ่ถึงปัญหาครอบครัวหรือระดับจำนวนประชากรของชาติ555....
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
piboonowen
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0933327978
team: -
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย piboonowen »

ผมก็เป็นเช่นกันครับ นอกจากการปรับรอบขาแล้วน่าจะรองยืดเส้นยืดสายก่อนออกปั่นนะครับ สำหรับผมชอบเป็นตอนไม่ยืดเส้นก่อนปั่นครับ :mrgreen:
pokpak0304
สมาชิก
สมาชิก

:D ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”