ล้อ 26 น้ำหนักเลขตัวเดียว ... ยังมีให้เล่นไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
turin
สมาชิก
สมาชิก

ล้อ 26 น้ำหนักเลขตัวเดียว ... ยังมีให้เล่นไหมครับ

โพสต์ โดย turin »

หลังจากไปเล่นแนวรถมินิมาพักนึง พบว่ามันไม่ใช่ mtb ยังไงก็ถูกจริตมากกว่า เลยมีความคิดจะหา mtb hardtail หรือ xc full sus สักคัน แต่อยากได้ที่น้ำหนักต่ำสิบโล และเป็นล้อ 26 (สูง 165 และชอบรถที่ไซส์เล็กกว่าตัวนิดนึง ถ้าเป็นรถ 27.5/29 แล้วผมว่ามันดูเล็กๆแปลกๆ)

ชอบฟิลรถที่ค่อนข้างนุ่มนวลนิดนึง ไม่ต้องเป็นแบบกดพุ่งกดพุ่ง ไม่ได้คิดจะเอาไปแข่งครับ ... เคยขี่และชอบฟีล Mongoose IBOC pro ปี 90 ต้นๆ (เฟรมอลู ไม่ทำสี dropout คล้าย bmx)

ไม่ทราบถ้าเป็นรถใหม่มีอะไรบ้างไหม หรือถ้าเป็นรถเก่าควรเฝ้าตัวไหน ... งบ อยากได้ไม่เกิน 50K แต่ถ้าต้องเบ่งงบจริงๆ 70K ก็พอไหวครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pom47
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5772228
Bike: GIANT RINCON

Re: ล้อ 26 น้ำหนักเลขตัวเดียว ... ยังมีให้เล่นไหมครับ

โพสต์ โดย pom47 »

ต้องการเบา+นุ่ม ก็ต้องเฟรมคาร์บอน จะสั่งประกอบหรือซื้อรถสำเร็จ ด้วยงบที่่บอก สามารถจัดได้ครับ(mtb hardtail) ยุคนี้และยุคหน้า ผมว่าเป็นล้อ 27.5 นะ ล้อ 26 เริ่มลดน้อยลงไปเรื่อยๆแล้ว แนะนำเป็นตัวอย่าง 1 คันครับ
เสือภูเขา missile carbon aeolus650B-30sp. ล้อ 27.5 นิ้ว เฟรม carbon กรุ๊ปเซต Deore โช้ค AIR ล็อกได้ ไซร์ 15
สี ดำเทา, ดำเขียว, ดำแดง
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

Re: ล้อ 26 น้ำหนักเลขตัวเดียว ... ยังมีให้เล่นไหมครับ

โพสต์ โดย พริกไทย »

ต่ำกว่า10มีเยอะแยะครับขึ้นอยู่กับว่าต้องการ9โลกว่าไม่เกิน10 หรือ8โลกว่าไม่เกิน9 ก่อนหน้านี้เคยคิดจะขายรถเพราะรีดประสิทธิภาพของมันออกมาได้ไม่เต็มที่เนื่องจากปัญหาสุขภาพเข่าเจ็บเรื้อรังแต่คิดไปคิดมาเก็บไว้ใช้ดีกว่าครับเพราะจัดเต็มไปเกินแสน ผมแนวอนุรักษ์นิยมเลือกประกอบล้อ26คิดว่ามันก็เหมือนเพลงร็อคนั่นละไม่มีวันตาย
รถประกอบ net weight:9,170กรัม ลดได้อีกกับยางอีกชุดนึงเหลือ8,600กรัมแต่ไม่ชอบยางมีลายชอบยางสลิคมากกว่าขี่ในเมืองดูโล้นๆดี
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
turin
สมาชิก
สมาชิก

พริกไทย เขียน:ต่ำกว่า10มีเยอะแยะครับขึ้นอยู่กับว่าต้องการ9โลกว่าไม่เกิน10 หรือ8โลกว่าไม่เกิน9 ก่อนหน้านี้เคยคิดจะขายรถเพราะรีดประสิทธิภาพของมันออกมาได้ไม่เต็มที่เนื่องจากปัญหาสุขภาพเข่าเจ็บเรื้อรังแต่คิดไปคิดมาเก็บไว้ใช้ดีกว่าครับเพราะจัดเต็มไปเกินแสน ผมแนวอนุรักษ์นิยมเลือกประกอบล้อ26คิดว่ามันก็เหมือนเพลงร็อคนั่นละไม่มีวันตาย
รถประกอบ net weight:9,170กรัม ลดได้อีกกับยางอีกชุดนึงเหลือ8,600กรัมแต่ไม่ชอบยางมีลายชอบยางสลิคมากกว่าขี่ในเมืองดูโล้นๆดี
ด้วยงบที่คิดไว้ในใจ 9.xx - 10.xx ก็โอเคแล้วครับ ผมเองชอบแนวอนุรักษ์นิยมเช่นกันครับ และถ้าเป็นได้ยังอยากได้เฟรมโลหะอยู่ครับ (ไม่รู้งบประมาณนี้พอจะมีหวัง titanium บ้างไหนนะ) นี่ถ้า iboc ของผมไม่มีปัญหากับท่อนั่ง ก็คงหาทางปั้น iboc เหมือนกันครับ

ไม่ทราบพอมีแนวทางแนะนำบ้างไหมครับ เห็นส่วนใหญ่ทำรถเบาๆจะเป็น giant หรือ mosso กันทั้งนั้น ซึ่งผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

ท็อปอลูก็เลือกค่ายประมาณนี้Specialized หรือScott หรือGT แต่ไทเทก็ไม่ได้เบากว่าอลูหรอกครับเดี๊ยวถมของลงไปจะมานั่งคิดหนักทีหลังเอาส่วนต่างค่าเฟรมไทเทไปลงที่ของดีกว่าครับ ถ้าเล่นคาร์บอนเลือกแบรนด์ไม่โหลแต่ประวัติยาวนานก็หลากหลายตัวเลือก ลองscottคาร์บอนดูครับเห็นเค๊าว่าเฟรมเบาดียังไม่เคยลอง รถประกอบดีกว่ารถคอมพลีทครับเราจัดของที่คิดว่าใช่ได้ตามใจชอบเลย
ของผมคาร์บอน ISP team.เสากระโดงไม่ต้องใช้หลักอานแยก. ประกอบคันนี้มา4เดือนขี่ไปยังไม่เคยเจอคู่แฝดเลยครับ...ชอบไม่โหลดี555...
ไฟล์แนบ
image.jpg (69.25 KiB) เข้าดูแล้ว 551 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย พริกไทย เมื่อ 22 ม.ค. 2016, 15:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
turin
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ ส่วนเรื่องไทเท มาจากความอยากส่วนตัวมากกว่าจะลดน้ำหนักครับ เห็นเฟรม seven กับ litespeed ไม่ทำสีแล้วกิเลสเกิดล้วนๆครับ :mrgreen:
ปล รถสวยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”