ขอสอบถามปัญหาการแก้ไข โซ่ขบกับฟันจานหน้า

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
giantdisc
สมาชิก
สมาชิก
team: no team
Bike: giant

ขอสอบถามปัญหาการแก้ไข โซ่ขบกับฟันจานหน้า

โพสต์ โดย giantdisc »

ปัญหาเกิดเมื่อเปลี่ยนจานหน้า ปกติใช้ของจาน 9 สปีด44/32/22 ก็ไม่มีปัญหาอะไร พอได้จานหน้ามาใหม่น่าจะเป็นของ 10 สปีด จำนวนฟัน 40/30/22 ซึ่งเป็นจานหน้าติดรถของ. Giant
เสียงโซ่ขบกับฟันของจานหน้าจะดังเวลาใช้จานหน้าเล็กสุด กับจานหลังใหญ่สุด เวลาขึ้นเขาจะมีเสียงดังเป็นจังหวะตามรอบของโซ่ แต่ถ้าใช้จานหน้าเล็กสุดกับจานหลังใบอื่นก็ไม่มีเสียง อยากทราบว่าพอจะแก้ไขอย่างไรให้เสียงหายดัง
โซ่และเฟืองหลังยังใช้ชุดเดิม
ขอบคุณครับ
ruttub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: wheeler
ติดต่อ:

Re: ขอสอบถามปัญหาการแก้ไข โซ่ขบกับฟันจานหน้า

โพสต์ โดย ruttub »

ส่วนใหญ่เสียงแบบนี้เกิดจากความสึกหรอไม่เท่ากัน ลองสับใบ 22 ของเดิมกับชุดใหม่ ถ้าเสียงหายแปลว่าโซ่น่าจะยืดแล้ว แต่ที่ใช้กับชุดเก่าแล้วไม่มีเสียงเพราะมันสึกหรอไปเท่าๆกัน
รูปประจำตัวสมาชิก
มะต๋าว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Doppelganger D2 Visceral, Hummer X bike [สีเหลือง-ดำ]

Re: ขอสอบถามปัญหาการแก้ไข โซ่ขบกับฟันจานหน้า

โพสต์ โดย มะต๋าว »

คลายน๊อตสับจาน..ลองปั่นไปเริ่อยๆ จากนั้น เล็ง!! แล้วค่อยๆหมุนสับจานซ้ายขวา-ขึ้นลง ให้อยู่ในตำแหน่งที่โซ่ไม่ไปกระทบกับสับจานครับ แอบมองช่างแถวที่ทำงานเค้าทำเลยเอาไปลองเองมั่ง...ทำได้ครับไม่เกินสามารถ
" ไม่ " แข่งว่อง-แข่งไว-แข่งไมล์ กะใคร เรื่อยๆชิวๆ ตามประสาหมาแก่ ^^"
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ผมคิดว่าโซ่สีกับสับจาน เนื่องจากใบ 1-1 มันจะชิดขอบมากของผมก็สีครับ อีกอย่างจานนี่น่าจะมีพลาสติกรองสองแผ่นบางๆ ลองเปลี่ยนตำแหน่งดู
หรือไม่ใช่อย่างที่บอกก๋ได้ครับ หะๆ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

อีกอย่างการสึกหรอ โซ่ เฟือง มันไม่เท่ากัน ของใหม่-เก่า มีเสียงได้แต่ละเฟืองสึกไม่เท่ากัน ขนาดล้อเท่าไหร่ครับ 26 27.5 หากล้อ 26 ใส่จานหน้าชุดนี้รอบจะจัดมากๆหะๆ หากเป็น 27.5 ลงตัวตามผู้ออกแบบไว้แปะเลย
giantdisc
สมาชิก
สมาชิก
team: no team
Bike: giant

โพสต์ โดย giantdisc »

ขอบคุณทุกครับตอบครับ เดี๋ยวลองทำตามคำแนะนำครับ ตอนนี้ใช้ล้อ26 ไปก่อนครับ อนาคตจะไป 27.5 ครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”