รบกวนขอคำแนะนำเรื่องยางทางเรียบหน่อยครับ(มือใหม่)

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
reen-biger
สมาชิก
สมาชิก
team: TOT PATTAYA

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องยางทางเรียบหน่อยครับ(มือใหม่)

โพสต์ โดย reen-biger »

สวัสดีครับ ผมมือใหม่เพิ่งเริ่มปั่นได้1สัปดาห์กว่าๆ มีเรื่องจะรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมใช้ Bianchi Kuma 27.1 อยู่ครับ ปั่นกับพี่ๆที่ออฟฟิศแล้วเค้าแนะนำว่า เปลี่ยนยางเล็กลงจะช่วยให้ทำความเร็วได้ดีขึ้น
ผมปั่นทางเรียบสะเป็นส่วนใหญ่ มีบ้างนานๆทีจะลงทางดินครับ(เข้าป่าเลยละ) จึงอยากถามว่า
1. เปลี่ยนยางแล้วมันจะเห็นผลมากไหมครับ ผมหนัก60kg. ยางติดรถเป็น27.5x2.1ครับ
2. ควรเปลี่ยนเป็นยางประเภทไหนดีครับ แล้วควรใช่ขนาดเท่าไรดีครับ
3. ระหว่างเปลี่ยนเป็นยางกึ่งเรียบ กึ่งลุย กับจัดล้อใหม่เลย1คู่ใส่ยางทางเรียบไว้สลับกัน แบบไหนดีกว่าครับ
4. ถ้าจัดล้อใหม่1คู่ ต้องมีอะไรบ้างครับ(เห็นว่าล้อทางเรียบให้ใช้ดุมแบริ่งจะวิ่งได้ลื่นกว่า)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ปล.ขอแบบงบกลางๆนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องยางทางเรียบหน่อยครับ(มือใหม่)

โพสต์ โดย mek777 »

งบกลางๆของพี่ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ เอ่เป็นกลางๆของผม ล้อรวมยางซักหมื่นนึง
ที่เคยใช้เป็น easton ea70xl ลื่นดี รวมยาง panaracer parimoto ขนาด 1.5 เข้าไปทั้งลื่นทั้งเบาครับรวมยางนอกในแล้วอาจจะเกินหมื่นแต่ก็หลักร้อยครับ
ตัวอื่นงบนี้คงจะพวก crossride bitex ได้มั้งครับ :D
reen-biger
สมาชิก
สมาชิก

Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องยางทางเรียบหน่อยครับ(มือใหม่)

ผมก็เล็งๆยางตัวนี้ ไซส์นี้ไส้เหมือนกันครับ แต่ล้อสูงไปหน่อยสำหรับผมครับ มีงบล้อรวมยาง5000-6000นะครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมเปลี่ยนยางจาก ขอบลวด 2.2 มาเป็นขอบพับ 2.0 ยังต่างกันแบบคนละเรื่องเลยครับ ลองดูๆ ถ้าเข้าป่าด้วยแนะนำว่าคงต้องมีล้อสองคู่ ดีกว่ามานั่งสลับยางครับ หรือถ้าเอาคู่เดียว ยางก็ไม่ควรตำกว่า 1.9 ครับ พวกยางกึ่งเรียบกึ่งลุย
Model7hyperblack
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: GT Aggressor Expert 27.5

โพสต์ โดย Model7hyperblack »

ผมใช้ maxxis pace 27.5x1.75 อยู่ครับ ไหลลื่น ลุยได้ทั้งทางเรียบและลุยได้นิดหน่อย ต่างกับยางติดรถ (27.5x2.10)มากพอสมควรครับ
reen-biger
สมาชิก
สมาชิก

peep_bmw เขียน:ผมเปลี่ยนยางจาก ขอบลวด 2.2 มาเป็นขอบพับ 2.0 ยังต่างกันแบบคนละเรื่องเลยครับ ลองดูๆ ถ้าเข้าป่าด้วยแนะนำว่าคงต้องมีล้อสองคู่ ดีกว่ามานั่งสลับยางครับ หรือถ้าเอาคู่เดียว ยางก็ไม่ควรตำกว่า 1.9 ครับ พวกยางกึ่งเรียบกึ่งลุย
ก็อยากจะมีล้อใส่ยางทางเรียบไว้สำรองสักชุดละครับ แต่ดูๆแล้วใช้งบเยอแน่ๆเลย (เด็วผบ.ตีหัวแตก)
Model7hyperblack เขียน:ผมใช้ maxxis pace 27.5x1.75 อยู่ครับ ไหลลื่น ลุยได้ทั้งทางเรียบและลุยได้นิดหน่อย ต่างกับยางติดรถ (27.5x2.10)มากพอสมควรครับ
ไซส์นี้ต้องเปลี่ยนยางในด้วยไหมครับ ค่าเสียหายเท่าไรครับ
Model7hyperblack
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: GT Aggressor Expert 27.5

โพสต์ โดย Model7hyperblack »

reen-biger เขียน:
peep_bmw เขียน:ผมเปลี่ยนยางจาก ขอบลวด 2.2 มาเป็นขอบพับ 2.0 ยังต่างกันแบบคนละเรื่องเลยครับ ลองดูๆ ถ้าเข้าป่าด้วยแนะนำว่าคงต้องมีล้อสองคู่ ดีกว่ามานั่งสลับยางครับ หรือถ้าเอาคู่เดียว ยางก็ไม่ควรตำกว่า 1.9 ครับ พวกยางกึ่งเรียบกึ่งลุย
ก็อยากจะมีล้อใส่ยางทางเรียบไว้สำรองสักชุดละครับ แต่ดูๆแล้วใช้งบเยอแน่ๆเลย (เด็วผบ.ตีหัวแตก)
Model7hyperblack เขียน:ผมใช้ maxxis pace 27.5x1.75 อยู่ครับ ไหลลื่น ลุยได้ทั้งทางเรียบและลุยได้นิดหน่อย ต่างกับยางติดรถ (27.5x2.10)มากพอสมควรครับ
ไซส์นี้ต้องเปลี่ยนยางในด้วยไหมครับ ค่าเสียหายเท่าไรครับ
ผมใช้ยางในของ maxxis 27.5x1.50 เส้นละประมาณ 130 บาทครับ
ยางนอก maxxis pace 27.5x1.75 เส้นละประมาณ 560 บาทครับ
sivarojp
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sivarojp »

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ เพราะผมเหมือนเจ้าของกระทูเลย
ตอนนี้อยากมีล้อสำรองสำหรับทางเรียบ (ล้อติดรถยังคงเก็บไว้อยู่เผื่อได้ลงแทรคกับเขาบ้าง)
รถผมเป็น merida big nine 500 ดิสก์เบรก เฟืองหลัง shimano hg50 10sp 11-36
หากซื้อล้อสำเร็จ ต้องซื้อจานเบรค และเฟืองหลังด้วย สงสัยเรื่องเฟืองหลัง จำเป็นต้องตรงรุ่น
หรือไม่ คือต้องเป็นเฟือง 10 sp 11-36 ด้วยหรือไม่ หรือไม่จำเป็นครับ
คิดๆ แล้วคงหลายตังค์อยู่เหมือนกัน
ขอบคุณครับ
เพื่อสุขภาพ
อิสระชล(โอ๋บ้านสวน)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-7712349
team: team อิ ส ระ ช ล - Bianchi Chonburi
Bike: BIANCHI MONO-Q 2010 ........ Giant XTC FR 2013 ........ S-works SL4 2014

โพสต์ โดย อิสระชล(โอ๋บ้านสวน) »

อย่าต่ำกว่า 1.95 ถ้าจะเรียบด้วย ลุยด้วย ครับ แต่ถ้าอยากเร็ว ใส่แอโรบาร์ไปสักนิดเร็วทันตาเลยครับ ปรกติถ้าไม่มีเนินหมอบหนี คันที่นี้ไม่ค่อยได้ ถ้าไม่ใช่นักแข่ง
แต่ยังไงก็ ได้อย่างเสียอย่างแน่นอน
ในรูป กำลังจะใส่โช้คและ ทางเรียบยังไงหมอบก็สนุกกว่า เสือเขาลุยๆน่าจะสนุกกว่า
อ่าลืมไป ยางmaxxis เบาๆสักคู่ปั่น และรู้สึกเบาทันทีครับ

รูปภาพ
T E A M อิ ส ระ ช ล R O A D & M T B

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=5475
ANUCHID
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027035152-312
team: -
Bike: giant

โพสต์ โดย ANUCHID »

ดีทั้งคู่ครับ ขอให้หน้ายางเล็ก1.75-1.5 ลื่นหัวแตกครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”