มือใหม่ครับ อยากประกอบ MTB ซักคันรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
MaBoy
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่ครับ อยากประกอบ MTB ซักคันรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย MaBoy »

รถคันแรกครับ อยากประกอบเองเพราะอยากเลือกอะหลั่ยให้ได้ดีที่ตามงบที่มีครับ

ผมมีงบ 57,000 สำหรับจัด เฟรม โช้ค ชุดเกียร์+เบรค และ ล้อ ครับ อย่างอื่นกันงบไว้แล้วครับส่วนนึงครับ

เฟรม อยากได้ 27.5 ผมเล็ง Giant XTC 2016 ไว้ครับ ผมสูง 170 หนัก 104 kg ควรเลือก size ไหนดี?
ชุดเกียร์+เบรค อยากได้ Shimano XT 30 speed ครับถ้างบเอาอยู่
โช้ค ยังไม่มีในใจครับ แต่อยากได้แบบมีรีโมท
ล้อ เล็ง Mavic Crossride ไว้ถ้างบพอ หรือท่านใดจะช่วยแนะนำล้อประกอบก็ยินดีครับ

เส้นทางที่ใช้ปั่นจะเป็นทางลาดยาง+ทางลูกรังอย่างละครึ่งครับ เป็นทางขึ้นเขาประมาณ 30% อยากลง track นิดหน่อยครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
suntipop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812740165
team: ศิษย์เก่า "ยานยนต์"
Bike: TREK 8500/ARAYA MuddyFox MF9/BIANCHI JAB 29/JAVA CL/SANTA CRUZ TallBoy/DAHON Speed Falco/CANNONDALE CADD10/TREK Mamba/Colnago Master Olympic/XTC FR 29er/Super 6 EVO
ตำแหน่ง: บางบอน

Re: มือใหม่ครับ อยากประกอบ MTB ซักคันรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย suntipop »

เฟรมน่าจะไม่ S ก็ M ครับ ส่วนสูงมันคร่อมๆ 2 ไซส์นี้
ชุดเกียร์กับเบรกเล่นแบบผสมก็ได้ครับ
ช็อคหน้า Fox หรือ Rockshox ตัวราคากลางๆก็พอครับ รีโมทส่วนตัวมีก็ใช้ ไม่มีก็ไม่เสียหายอะไรครับ
ล้ออันนี้แนะนำประกอบครับ เผื่อซี่ขาดจะซ่อมแซมง่าย ดุมโนวาเทค ซี่ดีทีคอม ขอบมาวิก
"ทวิภพ" มะขามหวาน+โคนม มวกเหล็ก สระบุรี
สมาคมศิษย์เก่าสถาบัน "ยานยนต์" "นักเลงรถ" "นักเลงรถกระบะ"
"นักเลงรถถีบ" Garage Bicycle เซอร์วิสจักรยานทุกประเภท
www.speedxonline.com
www.motortrivia.com
MaBoy
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ครับ อยากประกอบ MTB ซักคันรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย MaBoy »

ขอบคุณครับ
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

1.เฟรมผมว่างบนี้เล่นMOSSO 7585XC 2016 Superlight ราคาเฟรม8750ก็โอน่ะคับเฟรมสวยเบามีคุณภาพแต่แบรนด์ไม่ดังเท่า Giant
2.ชุดเกียร์ Shimano XT M8000 11speed รวมชุดดิสเบรคหน้า-หลัง (ไม่รวมใบดิส) 18,500
ถ้าชุดเกียร์ผสมผมว่าไม่คุ้ม ได้กรุ๊ปXt11สปีด ยกเว้นขาจาน deore 12000
รวมชุดเบรค XT 5,900 รวมชุดเกียร์ผสม+ชุดเบรคXT 18,000บาท
3.ล้อตัวนี้ก็น่าใช้นะคับ Crankbrother Cobalt 2 ราคา16000บาท ซี่ล้อสวยมีหลายสีให้เลือกใช้แล้วทนดีมากราคาไม่แพงคับลื่นมาก ไม่อยากให้เอา Cobalt 1
4.โช๊ค RockShok ได้ตัวรีโมทด้วยคับดีๆก็21000เน้นโช๊คดีๆไปเลยคับ ถ้าจะเล่นFox ก็ได้แค่ตัวปรับเอาในราคาเท่ากัน ส่วนตัวใช้ RockShok Revelation ยุบ130 รีโมทใช้ดีมากๆเลยคับสะดวกด้วย

หมายเหตุราคาเกินงบ เปลี่ยนไปใช้ชุดเกียร์Deoreกรุ๊ป10สปีดรวมชุดเบรค10000คับจะเหลือจัดแฮน คอแฮน เบาะ ในราคาเหลือๆคับก็จะได้เสือเขาประกอบที่คุ้มค่าและล้อสวยๆ
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ลาดยาง ลูกรัง ขึ้นเขาในทางแทรค น่าลองดู29 ยุบ100นะครับ
ความสูงขนาดนี้ size 16.5-17.5
Letsgo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant
ตำแหน่ง: บางนา-สุวรรณภูมิ

โพสต์ โดย Letsgo »

ซื้อมาประกอบ แพงกว่าซื้อยกคันมากเลยนะ
รอคนขายยกคันแล้วค่อยซื้อ แล้วค่อยเปลี่ยนบางชิ้นดีกว่า

คคหสต.
สุขแท้...ไม่มีน้ำหนัก
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ระวัง งบบานน่ะครับ
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

โพสต์ โดย mek777 »

ประกอบน่าจะงบบานแน่ๆครับ ยิ่งถ้ามองถึงกรุ๊ป XT
ผมเคยประกอบ Jab แค่กรุ๊ป Deore ใส่ล้อ Easton EA70XL อุปกรณ์อื่นๆทั่วๆไป ยังทะลุเลข 5 ครับ
ราคาขนาดนี้ได้คาร์บอนดีๆเลย เอามาเปลี่ยนล้อก็อยู่ในงบใกล้เคียงกัน
ถ้าอยากได้อลูก็ลองมองยี่ห้อที่ไม่ใช่ยี่ห้อหลัก แล้วมาเปลี่ยนเฉพาะล้อก็แจ่มมากแล้วครับ ฝากลองพิจารณาครับ
ปล. ผมก็มองๆ Mosso , XDS XK800 , Java คาร์บอน อยู่กำลังชั่งใจเหมือนกัน :mrgreen:
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

รถประกอบยังไงก็ไหลไปเกินงบครับ. พอเราซื้อของชิ้นแรกมา ชิ้นต่อไปก็ต้องแมทกัน. ถ้าไปเลือกตัวต่ำกว่าพอประกอบเป็นคันมันก็ดูรถยังไปไม่เต็มไม่แมทกัน เบรคด้อยกว่าชุดขับ ล้อด้อยกว่าเฟรม โช็คไม่เข้ากับเฟรม คิดให้ขาดก่อนลงมือซื้อของแต่ละชิ้นถ้าใจไม่ชอบก็ต้องมาขายทิ้งขาดทุนอีก ปัจจัยมันเยอะครับประกอบออกมาจะเอาประสิทธิภาพและความสวยงามให้มันเนียนๆกลืนกันไม่มีอะไรที่ใส่ไปแล้วมันเกินราคาเฟรมหรือเด่นขึ้นมาชิ้นเดียวแล้วที่เหลือด้อยหมดมันก็จะดูไม่กลมกลืน แต่ถ้างบเท่านี้ตั้งโจทย์ที่เฟรมคาร์บอนเกินงบแน่นอนครับ. แต่ถ้าไม่เน้นเรื่องสวยงามเน้นประสิทธิภาพก็เอาชุดขับเป็นตัวตั้ง ของที่เหลือก็จัดเข้ามาหาชุดขับ แต่ถ้าเน้นเอาสวยงามด้วย ประสิทธิภาพของชุดขับด้วย เบาด้วย งบไปไกลแน่นอนครับ จักรยานมันก็เหมือนคนแต่งตัวออกจากบ้านนะครับพรอบเยอะเกินมันก็ดูล้นพอพรอบน้อยไปมันก็ดูไม่แตะตา
ตอนผมเบิกของมาลงมือประกอบเองตั้งงบในใจว่าไม่น่าจะเยอะ พอลงมือซื้อเฟรมมาชิ้นแรกเท่านั้นละ ชิ้นต่อไปก็พาบานปลานไปเรื่อยกว่าจะจบอย่างที่ใช่ทะลุแสนครับ
แต่ขอแนะนำว่า... อย่าเบิกของใหม่เลยครับคุณเอาไปขี่ทางลูกลังกับลงแทรคด้วยไม่เกินอาทิตย์ก็มีรอย ถ้าไม่รังเกียจของมือสองมองหาในหน้าซื้อขายเลยครับเป็นคันของโอเคเลยมีลงขายทุกวัน หรือซื้อของที่ตัวเองชอบเก็บทีละชิ้น2ชิ้นแล้วมาประกอบเป็นคันจะถูกกว่าเยอะ สำหรับผมที่เบิกของใหม่มาประกอบเพราะขี่ในกรุงสายฟรุ้งฟริ้งไม่เน้นลุยโอกาศเป็นรอยแทบไม่มี
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

เห็นมีorbea alma ลงขายอยู่คันนึง อยู่ในงบคุณเลย. ดูจากรูปของที่ได้ถือว่าใช้ได้เลย xtยกกรุ๊ป ล้อcrank
เมื่อก่อนผมก็ใช้เฟรมalma hydroขี่ดีครับแต่จะหนักกว่าเฟรมxtc นิดหน่อยเพราะเฟรมแรกผมxtcเคยชั่งเทียบกันมาแล้ว
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
tlekp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7081661
team: กำแพงเพชร
Bike: scott

โพสต์ โดย tlekp »

หามือสองแล้วมาปรับเอา
dae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-707-2580

โพสต์ โดย dae »

หาเป็นคันมาปั่นได้ด้วย แล้วค่อยถ่ายเทครับ ผมก็จะเปลี่ยนชุดขับกับเบรคครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”