DIY ซ้อมรองเท้าจักรยาน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

DIY ซ้อมรองเท้าจักรยาน

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

เนื่องด้วยผมมีปัญหาส้นรองเท้าเปิดอ้าแต่หนังและส่วนอื่นๆยังดีอยู่ ซึ่งหลายๆคนก็น่าจะประสบปัญหานี้ ติดกาวตราช้างก็ไม่อยู่ หิ้วไปร้านซ่อมรองเท้าก็ไม่ค่อยจะรับทำ ด้วยความงกบวกกันความขี้หงุดหงิดของผม ผมเลยลงมือเองเลย(ทำเองก็ได้ว่ะ 555+)

1.เตรียมหาความรู้วิธีการเย็บรองเท้า ไม่ต้องไปไหนไกล Youtube.com ช่วยได้ ตาม Link นี้ไปเลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=FRvObmdbFK8

2.เตรียมเครื่องมือ
- สว่านมือ และ ดอกสว่านเล็กๆ (ผมใช้ 1.5 มิล และ 2.5 มิล)
- สายเอ็น
- ค้อน และ ตะปูเล็กๆ(หาที่ยาวหน่อยขนาดความโตประมาณเท่ากับดอกสว่านที่ใช้)
- คีม และ ลวด
- กาวยาง
รูปภาพ

3.ลงมือทำ
เอารองเท้ามาถอดพื้นรองออกก่อน ทากาวระหว่างส้นรองเท้ากับพื้นรองเท้ารอสักพัก เอาปากกามากำหนดจุดที่จะเจาะบริเวณขอบๆของพื้นส้นรองเท้า เอาตะปูมาตอกเพื่อนำเจาะ เริ่มเจาะด้วยดอกสว่านเล็กก่อนแล้วเอาดอกใหญ่เจาะตาม ถ้าเป็นไปได้พยายามเจาะให้เป็นแนวตรงและทะลุพื้นรองเท้าเลย(ถ้าไม่สามารถเจาะทะลุได้เราสามารถเอาตะปูมาเจาะที่พื้นให้ตรงกับรูสว่านอีกครั้งได้โดยเอาตะปูรอยในรูที่เจาะแล้วมาค้อนตอกหรือเอาคีมมาดัน) เมื่อเจาะเสร็จก็เริ่มรอยเลยครับ เอาลวดมาตัดแล้วพับครึ่ง(พับคล้ายๆกิ๊บติดผม)จากนั้นก็สอดจากทางส้นรองเท้าเข้าด้านในเอาเอ็นมารอยและดึงออกมาแล้วเริ่มเย็บตามแบบในยูทูปครับเสร็จแล้วก็จะได้ประมาณนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

เพียงแค่นี้รองเท้าที่คุ้น Teen ก็จะสามารถใช้ได้อีกนาน เบ็ดเสร็จลงทุนซื้อของไปทั้งสิ้น 65 บาทครับ
แก้ไขล่าสุดโดย SIDEWINDER เมื่อ 11 ม.ค. 2016, 11:25, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
Titti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816596564
Bike: Canyon
ติดต่อ:

Re: DIY ซ้อมรองเท้าจักรยาน

โพสต์ โดย Titti »

เจ๋ง..ยอดเยี่ยมเลยคับ ผมเอาไปให้ร้านไหนเค้าก็บอกว่าซ่อมไม่ได้
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

อาการเดียวกันเลย รุ่นนี้ยี่ห้อนี้เลย อัดกาวอย่างดียังไงก็ไม่อยู่ เดี๋ยวต้องจัดการบ้างละ
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง

หัวข้อ: DIY ซ้อมรองเท้าจักรยาน
Titti เขียน:เจ๋ง..ยอดเยี่ยมเลยคับ ผมเอาไปให้ร้านไหนเค้าก็บอกว่าซ่อมไม่ได้
ขอบคุณครับ
harukung เขียน:อาการเดียวกันเลย รุ่นนี้ยี่ห้อนี้เลย อัดกาวอย่างดียังไงก็ไม่อยู่ เดี๋ยวต้องจัดการบ้างละ
ลองทำดูเลยครับไม่เสียหลาย ของผมเอาไปลองปั่นมา 100 กิโลเมตรแล้วยังไม่เกินการอ้าซ้ำครับ น่าจะเอาอยู่
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
matte.prachinburi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT I Drive5.0,MIYATA Ridge Runner

โพสต์ โดย matte.prachinburi »

รุ่นเดียวกันเลย กำลังจะหลุดแล้วด้วย :)
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

SIDEWINDER เขียน:หัวข้อ: DIY ซ้อมรองเท้าจักรยาน
Titti เขียน:เจ๋ง..ยอดเยี่ยมเลยคับ ผมเอาไปให้ร้านไหนเค้าก็บอกว่าซ่อมไม่ได้
ขอบคุณครับ
harukung เขียน:อาการเดียวกันเลย รุ่นนี้ยี่ห้อนี้เลย อัดกาวอย่างดียังไงก็ไม่อยู่ เดี๋ยวต้องจัดการบ้างละ
ลองทำดูเลยครับไม่เสียหลาย ของผมเอาไปลองปั่นมา 100 กิโลเมตรแล้วยังไม่เกินการอ้าซ้ำครับ น่าจะเอาอยู่
ผมปลดประจำการไปละ แต่เดี๋ยวเอามาปัดฝุ่นซ่อมเอาใช้เป็นรองเท้าซ้อมดีกว่าจะได้มี 2 คู่ ขอบคุณสำหรับแนวทางนะครับเดี๋ยวซ่อมแล้วจะเอามาอวด อิอิ :D
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ผมลองทำดูแล้ว ง่ายสุดๆ รองเท้าปั่นสองคู่ปรินิดเดียว ผมเอามาเย็บรอบเลยสบายใจ ใช้ได้อีกนานจนกว่าด้ายจะขาด :lol: :lol:
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ

bia เขียน:ผมลองทำดูแล้ว ง่ายสุดๆ รองเท้าปั่นสองคู่ปรินิดเดียว ผมเอามาเย็บรอบเลยสบายใจ ใช้ได้อีกนานจนกว่าด้ายจะขาด :lol: :lol:
ดีใจด้วยครับ ผมบอกแล้วง่ายโคตร ดีใจครับที่มีประโยชน์กับเพื่อนๆ อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”