กระโหลก SRAM+ขาจาน NOIR ฝืดมากกกก

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
ว่างไง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ♥ ⓛ ⓞ ⓥ ⓔ ♥
team: บ่อดิน คาเฟ่
Bike: จอย, พลอย, ปอย

กระโหลก SRAM+ขาจาน NOIR ฝืดมากกกก

โพสต์ โดย ว่างไง »

ลักษณะมันเหมือนโดนหนีบ (ขาจานหนีบกระโลกหรือยังไง)
ลองใช้มือหมุนดูไม่มีการลื่นไหลเลยครับ หมุนเสร็จบ่อยมือ ก็อยู่อย่างน้นเลยไม่ไปไหน
ต้องปรับตั้งยังไงครับ ฝืดเหลือทน พิกลเหลือหาย

:lol: :lol: :lol:
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

Re: กระโหลก SRAM+ขาจาน NOIR ฝืดมากกกก

โพสต์ โดย monitor a »

ลองไปดูว่ารองแหวนถูกตามสเปคหรือเปล่า ครับ
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: กระโหลก SRAM+ขาจาน NOIR ฝืดมากกกก

โพสต์ โดย เต »

ขันน๊อตที่ไว้กวดขาจานให้ชิดกัน มากเกินไปก็ฝึดได้นะครับ
เอาแค่พออยู่

รูปภาพ

เฟรมไคลน์ ใช้กะโหลก 73 มม.
รองแหวนแค่วงเดียว ฝั่งใบจานครับ
artista
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iNdy-RidER

โพสต์ โดย artista »

:D ผมว่าขันแน่นไปนะพี่ว่าง เหมือนความเห็นพี่ท่านบนเลยครับ เคยมากับตัวเองเลยขันแน่เกินไปฝืดสนิทปั่นไม่ได้ ถ้าผืนใช้ระวังลูกปืนแตกนะครับ :D
ไม่สนิท กรุณาอย่าล้อเล่น
ว่างไง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากคร้าบบบบ เด๋วจะลองดู :) :) :)
bird_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

โพสต์ โดย bird_ »

สอบถามพี่เตหรือท่านอื่นๆที่ทราบนะครับว่า
ผมใช้จาน ทรูวาทีฟ 3.3 จะขันจานหน้าออกต้องขันไปทางไหนครับ(ที่ใช้ 6 เหลี่ยมในรูปที่พี่เตชี้)...ทวนเข็มหรือตามเข็มนาฬิกา
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :D
เยี่ยมเยียนกลุ่มหอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม
เมืองหอยหลอด ยอดลิ้นจี่ มีอุทยาน ร.๒ แม่กลองไหลผ่าน นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม
ตรวจสอบพัสดุ
366 Green Canals For The King
หมูบิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877100190
team: facebike, Bikeloves
Bike: Salsa Vaya, Cannondale XR800, Bianchi Impulso, Surly Cross Check, Giant Anthem X1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หมูบิน »

กะโหลก SRAM ทุกรุ่นต้องรันอินก่อนครับสัก 2-300 กิโล มันไม่มี preload เหมือน Shimano หลังจากรันอินแล้วลื่นเหมือนกันครับ
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เต »

ถอดขาจานขันทวนเข็มครับ
bird_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

โพสต์ โดย bird_ »

เต เขียน:ถอดขาจานขันทวนเข็มครับ
ขอบคุณมากครับ :D
เยี่ยมเยียนกลุ่มหอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม
เมืองหอยหลอด ยอดลิ้นจี่ มีอุทยาน ร.๒ แม่กลองไหลผ่าน นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม
ตรวจสอบพัสดุ
366 Green Canals For The King
switt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 6 3 9 4 5 3 6 4 5
team: 6 6 C y c l e s
Bike: I n d y F a b T i D l x
ตำแหน่ง: Bangkok / Thailand

โพสต์ โดย switt »

ได้ข้อมูลครับ
ZIGGA FISHER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-227-2745
team: แก๊งค์ไอติม
Bike: GARY FISHER/KLEIN

โพสต์ โดย ZIGGA FISHER »

ผมใช้จานรุ่นนี้เหมือนกันครับ ใช้กับรถ SWORKS M-5 รุ่นนี้ไม่ต้องรองแหวนซักตัว กระโหลก GXP จะลื่นกว่า XTR ด้วยซ้ำไป ลองอ่านคู่มือดูดีๆครับ ถ้ามีประแจปอนด์ใช้จะดีมากๆ การประกอบจะเที่ยงตรงกว่าในการไขหรือติดตั้งอุปกรณ์จักรยาน ไม่ต้องห่วงเรื่องไขแน่นหรือขันตึงน้อยเกินไปครับ.. ;)
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ

.....

จะรองแหวน ตัวเดียว สองตัว เช่น ตามสเปคเข่น klein กะโหลก 73 มิล ต้องรอง 1 วงด้านจาน
แต่ไปรอง 2 วง ข้างละวง มันก็ขี่ ได้ครับ ขันน็อตให้แน่นแล้วคลายมาหน่อยไม่บีบแบริ่งมันก็ลื่นครับ
แต่การรองแหวนเกินขันแล้วจะรู้สึกว่าไม่ค่อยแน่นเพราะเกลียวยังไม่สุด ก็ขันเข้าไปอีกมากเกินมันก็ไปบีบซีลแบริ่งทำให้ฝืด
พอคลายออกมาหน่อยมันก็ลื่นครับ..... แต่ ให้ระวังนิดนึง

คือ แกนกันน้ำด้านในที่เชื่อมระหว่าง แบริ่งซ้ายขวา มันมีความยาวตามสเปคของมันคือ
ถ้าเฟรมกะโหลกกว้าง 73 มันก็รองแหวน 1 ตัว 2.5 มิล เท่ากับ 75.5 มิล
ถ้าเฟรมกะโหลกกว้าง 68 ก็รอง 3 ตัว คือ 68+2.5+2.5+2.5 เท่ากับ 75.5 มิล เท่ากัน
(ไม่แน่ใจจำผิดถูกนะครับ)

ถ้ารองแหวนเกิน ข้อเสียที่อาจจะคิดไม่ถึงคือ ตัวกันน้ำด้านในมันก็จะยาวไม่พอ ทีนี้พอ ล้างรถ โดนฝน ลุยน้ำ แค่นิดหน่อย
น้ำที่เข้าทางรูระบายน้ำของเฟรมมันจะเข้าแบริ่งทางด้านในทำให้แบริ่งพังได้ครับ ....

ที่ว่าแบริ่งพังเร็วๆ ก็สังเกตดูตรงนี้ด้วยครับ ว่ารองแหวนถูกหรือเปล่า

ทางที่ดีคือทำตามสเป็คครับ.... หรือ วัดความกว้างกะโหลกเฟรม เทียบกับ ความกว้างกะโหลกแบริ่ง ขาจาน ก็ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย monitor a เมื่อ 25 ธ.ค. 2009, 19:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ว่างไง
ขาประจำ
ขาประจำ

แก้ไขได้แล้วจ้าาาาา

ถอดเหลือแหวนตัวเดียวฝั่งไปจานก็กลับมาลื่นสมใจ

ขอบคุณมากคร้าบบบทุกๆ ท่าน

ที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหา ตามประสาของคนไม่เคยใช้ของดี (SRAM) :lol:

ขอบคุณคร้าบบบบบ

:D :D :D
ว่างไง
ขาประจำ
ขาประจำ

ว๊าก เขียนผิด จริงๆต้อง

ถอดแหวนขาฝั่งตรงข้ามใบจานจ้าาา

ใช้ตามประสาคนงก...มีเท่าไหร่ใส่มห้หมด :lol: :lol: :lol:
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ

ยินดีด้วยครับ...........

ดีที่ขันแล้วฝืดแก้ไขเร็ว และยังไม่ไปลุยน้ำมาไม่งั้นอาจมีงานเพิ่ม....

ผมก็ทำเอง รองแหวนไปสองตัวข้างละตัวไม่คิดอะไร ขันไม่ให้แน่นเกินมันก็ขี่ได้ไปหลายเดือน
จนไปโดนฝนวันเดียวแกะดูแบริ่งน้ำเทรายเข้าเต็ม โดนไปสองสามที ดูด้านนอกใส่จารบีก็แน่นหนาดี
ไม่น่าจะเข้าง่ายๆได้ ก็เลยรู้ว่ารองแหวนผิด ทำเองก็อย่างนี้ ถือว่าเป็นประสบการ์ณ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”