เฟรมคอธรรมดา ใส่โซ๊คซางเทเปอร์

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
non55kc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นนท์ 081-1799965
team: ละอ่อนบ้านดอย
Bike: Trek,Bianchi,BH
ตำแหน่ง: อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่

เฟรมคอธรรมดา ใส่โซ๊คซางเทเปอร์

โพสต์ โดย non55kc »

เห็นปั่นด้วยกันทีไรเห็นถามเข้ามาบ่อย วันนี้ผมจะมาขอรีวิว รถ เฟรมคอธรรมดา มาใส่โซ๊คซางเทเปอร์

ก่อนอื่นขอเกรินเลยนะครับ ใครขี้เกียดอ่านข้ามเกรินได้เลย
เมื่อประมาณปลายปีที่แล้วผมปั่น Bianchi kuma ล้อ 27.5 รถยอดนิยมมือใหม่ เพราะสีสวย มือใหม่หลายๆคนขี่กันเยอะ ผมก็ชอบ ผมก็ up รถมาเรื่อย ทั้งชุดขับ ล้อ ยาง เปลี่ยนหมด เหลือแต่เฟรม ที่ยังใช้อยู่เพราะ*ชอบสี ลายสวย มีคนถามทำไมไม่เปลี่ยนเฟรม ตอบไปเลยว่า ชอบเฟรมนี้ สีนี้ :) วันๆหนึ่ง อยากอัพโซ๊คให้มันดีๆหน่อย ไปดูร้านไหน ก็มีแต่ โซ๊คล้อ 27.5 ก็มีแต่ซางเทเปอร์ ซางตรงก็ยังไม่นำเข้ามา จะซื้อซางเทเปอร์มาใส่แล้ว ร้านก็บอกใส่ไม่ได้(ร้านนั้นก็ไม่ได้ขายของผมเลย)
สุดท้ายแล้ว ผมมาศึกษาข้อมูล ว่าต้องเปลี่ยนถ้วยคอล่างถึงจะใช้ได้ ผมหาซื้อถ้วยคอ ร้านทั่วเชียงใหม่ ไม่มีร้านไหนรู้จักถ้วยคอแบบที่ผมต้องการหาเลย บางร้านพูดเลยครับว่าคุณซื้อรถร้านไหนก็ไปหาซื้อถ้วยคอร้านนั้นสิ ผมไปหาก็ไม่มี ช่างก็ไม่รู้จัก(ตอนนี้ผ่านมาเกือบปี ไม่รู้เขารู้จักรึยัง) สุดท้ายแล้วผม เข้า TCA ครับช่าง TCA นั้นตอบมาเลย คอแบบนี้ใส่โช๊คคอเทเปอร์ได้ครับ ต้องเปลี่ยนถ้วยคอล่าง ผมก็เริ่มปฏิบัติการค้นหาซื้อถ้วยคอเลยครับ

เกรินมายาว มาเริ่ม ข้อมูลเทคนิคกันเลย
รถแต่ละ ยี้ห้อ ถ้วยคอขนาดไม่เท่ากันนะครับต้องวัดไชต์คอรถตัวเองให้ดีๆ ถ้วยคอมีหลายแบบ
ต้องไป ศึกษาของ Chris King InSet™ เขาทำมาแบบต่างๆเยอะมาก
**เฟรมรุ่นเก่าที่เป็นถ้วยคอลอย หรือถ้วยคอนอก ทำไม่ได้นะครับ

Bianchi kuma ล้อ 27.5 เป็นถ้วยคอแบบฝัง internal headset ขนาด 44 ม.ม.
รูปภาพ

รูปแรกถ้วยคอเดิมๆ จะเป็นแบบนี้ จะเห็นได้ว่ารูปสอง ถ้าจะใส่โซ๊คซางเทเปอร์ ก็เปลี่ยนแค่ถ้วยคอล่าง

หาซื้อในเว็บนี้ ได้ตัวนี้มา Cane Creek EC44 ขอเรียกมันว่าถ้วยคอจิ้งจก
รูปภาพ
http://www.jensonusa.com/Cane-Creek-40- ... Bottom-Cup

ได้ถ้วยคอมาแล้ว จัดการ แกะถ้วยคอเก่าออกเลย ต้องใช้ฆ้อนตอกออกแน่นมาก ลองวัดขนาดดู ให้แน่ใจว่า แกนคอเตเปอร์ด้านล่าง จะไม่โดนเฟรม
รูปภาพ

ทำการตัด หัวถ้วยคอล่างออกนิดหนึ่ง เพราะใส่เข้าเฟรมลึกไม่ได้ พร้อมประกอบ
รูปภาพ

ประกอบเรียบร้อย ตามสเปกถ้วยคอล่าง บอกว่า คอจะสูงขึ้น 12 mm
รูปภาพ

คอจะสูงขึ้น 12 mm แต่ มันไม่ใช่ปัญหาสำหรับมือใหม่แต่อย่างไร
รูปภาพ

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ ร้านไหน ยังไม่มีถ้วยคอแบบนี้ขายก็น่าจะนำมาขายบ้างเผื่อเป็นทางเลือกของลูกค้า จะได้ขายโช๊คดีๆเพิ่มขึ้นด้วยครับ :)
แก้ไขล่าสุดโดย non55kc เมื่อ 22 พ.ค. 2015, 20:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ธุรกิจเติมเงินมือถือออนไลน์ รับสมัครคนทำงาน สร้างรายได้เสริมผ่านเนต ทำออนไลน์ผ่านระบบอินเตอร์เนต
>คลิกสมัคร> http://www.siamtopup.com/refercheck.php?r=siamtop
pakoRn1989s
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0980098900
Bike: # Specialized

Re: เฟรมคอธรรมดา ใส่โซ๊คซางเทเปอร์

โพสต์ โดย pakoRn1989s »

+1 ให้ครับ
ปล.. รถสวยครับ
อารมณ์ที่มากมายก็ล้วนแต่มีเหตุและผล มันคือชีวิต ชีวิตคือละคร โลกทั้งโลกก็คือละครนั่นแหละ ..
Big556
สมาชิก
สมาชิก
team: Blue Zone 52-12
Bike: Araya Muddy Fox 29er 2013

Re: เฟรมคอธรรมดา ใส่โซ๊คซางเทเปอร์

โพสต์ โดย Big556 »

+1 รีวิวยอดเยี่ยมครับ
Darifto
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Darifto »

เยี่ยมเลยครับ
ในเชียงใหม่ที่รู้ว่ามีถ้วยคอแบบนี้มีแต่ร้านพี่เล็กครับ เห็นมีของไต้หวันขายอยู่เป็นแบบทั้งชุดบนล่าง แต่ Stack Height เหมือนจะสูงกว่าของจิ้งจกนิดหน่อย
panthep-bird
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย panthep-bird »

พึ่งใส่มาเมื่อวาน
ไฟล์แนบ
image1.jpg (123.97 KiB) เข้าดูแล้ว 6425 ครั้ง
kuma2.jpg (202.8 KiB) เข้าดูแล้ว 6425 ครั้ง
up ขาให้แรง ไว้แซงสามล้อ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

คอสูงขึ้น 12 มม. ถ้าเฟรมไม่ได้ออกแบบเผื่อไว้ จะทำให้มุมล้อหน้าผิดจนปั่นลำบากมากเลยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
istormcatcher
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085x459xx4
team: บัฟฟาโลว์ฮิลล์
Bike: หมอบสับถัง สโลว์ไลฟ์
ตำแหน่ง: เมืองเชียงราย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย istormcatcher »

จะลองครับ พอดีมีโช๊คคอเทเปอร์อยู่ (ขายไม่ออก) จะใส่เฟรม GT คอกว้าง 44 mm .. ต้องหาถ้วยคอจิ้งจกก่อน ใครพอรู้ ชี้เป้าด้วยครับ
"จงสนุกกับมัน... "
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ขอบคุณครับ
ต่อไปจะลองทำบ้าง
JoyRide
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Kona fire mountain 2008

โพสต์ โดย JoyRide »

มือใหม่เหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :)
trek 33
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 86 99 777
team: o2max syntace

โพสต์ โดย trek 33 »

ถามต่อครับ ถ้าเฟรมเทเปอร์จะใส่โชคธรรมดาต้องใส่ถ้วยคอลดใช่ไหมครับ หาซื้อได้ที่ใด
Syntace สินค้าคุณภาพจากเยอรมัน รับประกัน 10ปี

Like us at Facebook : Syntace thailand by spin733

ดูสินค้า Syntace ได้ที่นี่ครับ คลิก!!

http://www.syntace.com

non55kc
ขาประจำ
ขาประจำ

trek 33 เขียน:ถามต่อครับ ถ้าเฟรมเทเปอร์จะใส่โชคธรรมดาต้องใส่ถ้วยคอลดใช่ไหมครับ หาซื้อได้ที่ใด
ใช้ถ้วยคอเดิม แต่ใส่แหวนลดขนาดด้านล่างเข้าไปครับ
ธุรกิจเติมเงินมือถือออนไลน์ รับสมัครคนทำงาน สร้างรายได้เสริมผ่านเนต ทำออนไลน์ผ่านระบบอินเตอร์เนต
>คลิกสมัคร> http://www.siamtopup.com/refercheck.php?r=siamtop
pomamway
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0951953598
team: อิเรคเขะขะ
Bike: GT LTS-4,Carbon,GT Force X carbon 27.5 Spe Allez
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pomamway »

ทำการตัด หัวถ้วยคอล่างออกนิดหนึ่ง เพราะใส่เข้าเฟรมลึกไม่ได้ พร้อมประกอบ

คืออะไรครับ?
non55kc
ขาประจำ
ขาประจำ

pomamway เขียน:ทำการตัด หัวถ้วยคอล่างออกนิดหนึ่ง เพราะใส่เข้าเฟรมลึกไม่ได้ พร้อมประกอบ

คืออะไรครับ?
เนื่องจากเฟรมของผมใส่ได้ไม่ลึกครับ เลยตัดออกหน่อยให้ใส่ได้พอดี
ถ้าเป็นเฟรมจ้าวอื่นไม่ติดอะไรก็ไม่จำเป็นต้องตัดครับ
รูปภาพ
kanok_dale
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0972323824
team: คน...คอนยก
Bike: cannondale /TREK

โพสต์ โดย kanok_dale »

เจ๋งมากๆ
apirak41
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA
ตำแหน่ง: เจียงใหม่

โพสต์ โดย apirak41 »

ที่เชียงใหม่ไม่ติดยี่ห้อขายอยู่600ใส่แล้วokเลยค่อนข้างถูกใจ ใส่ลุยมาหลายสนามละ ^_^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”