--- Modern guide to Full Suspension bike ---

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

Re: --- Modern guide to Full Suspension bike ---

โพสต์ โดย Blueline »

hanuman เขียน:สนใจศึกษาหาข้อมูลมาพักใหญ่และได้คำแนะนำดีๆจากพี่ๆในนี้หลายๆท่าน จึงตัดสินใจขอเข้าวงการด้วยคนนะครับ
อ่า... คิดถึงจัง ได้เห็นภาพละแอบชื่นใจครับ :D
Let the good times roll
รูปประจำตัวสมาชิก
Hui
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับ
Bike: GT Sensor

Re: --- Modern guide to Full Suspension bike ---

โพสต์ โดย Hui »

เป็นข้อมูลที่ยอดเยี่ยมมากครับ
minttomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8654677
Bike: HARO ZerO>>SingleSpeed ,Haro Steel Reserve, Sadio Booster, Radio Griffin, Bianchi, RTS TTR6

โพสต์ โดย minttomo »

^0^
\\ the shadow does not sway yet. Not over you ...not over me.//
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

โพสต์ โดย J0hnnie »

Excellent Krab K.Wat

ชีวิตมันต้อง X-TREME
Nong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8585-869
Bike: Pheasant Voodoo Bizango Spacialized S-work M4 Giant TCR/NRS/ATX870/ BMC Bianchi Panasonic Miyata Fila Wheeler

โพสต์ โดย Nong »

ยอดเยี่ยมเลยครับ
บริการจักรยาน หมอบ ภูเขา พับ
เชิญชมที่ https://www.facebook.com/wakeonbike
"Extreme Fitting and Service"
- จักรยาน อะไหล่
- ฟิตติ้ง ให้เข้ากับสรีระ
- ซ่อม เกียร์ ช๊อคอัพ ประกอบย้ายอะไหล่ อัพเกรด

GIANT ZIPP MAVIC SRAM AVID ROCKSHOX Truvativ TOPEAK VELO
Tel 096-8585-869
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

โพสต์ โดย yellowmy »

รบกวนถามเพิ่มครับ Bottom Line ในคลิปนี้มันหมายถึงอะไรครับ แล้วมันส่งผลถึงระบบการทำงานแต่ละแบบอย่างไรครับ

และคลิปนี้ช่วงต้นๆ เรื่อง Pedal Feedback ส่งผลต่อการขี่มากแค่ไหน

ทั้ง2เรื่อง Bottom line และ Pedal feedback ต้องให้ความสำคัญมากแค่ไหนครับในการเลือกเฟรม
Chaisit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890254321
Bike: Bergamonth Straitline 7.0 2015,Iron Horse yakuza aniki, Specialized Ground control Comp.รถพับ
ตำแหน่ง: บางซื่อ กรุงเทพ

โพสต์ โดย Chaisit »

จริงๆครับ คุณ วัฒน์
รถผมตอนคุญกันก็ว่าหนัก แพง เอามาปั่นทำไม
พอเห็นภาพ ก็จะบอกว่า รถสวยนะ ได้มาเท่าไร
พอให้ลองปั่น ก็จะถามว่า ปล่อยไหม ปล่อยเมื่อไรบอกนะ

รถผมแค่ Iron Horse เก่าๆเท่านั้น
เพื่อนหาว่าบ้า เอา Downhill มาขี่เล่น
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

yellowmy เขียน:
รบกวนถามเพิ่มครับ Bottom Line ในคลิปนี้มันหมายถึงอะไรครับ แล้วมันส่งผลถึงระบบการทำงานแต่ละแบบอย่างไรครับ

เค้าหมายถึงภาพรวมของระบบไงครับ ในคลิปนั้นชี้จุดด้อยให้เก็นแล้วอวยตัวเอง

และคลิปนี้ช่วงต้นๆ เรื่อง Pedal Feedback ส่งผลต่อการขี่มากแค่ไหน

pedal feedback นั้นมีมากๆพาลจะทำให้ปั่นไม่ออกไงครับ ดีไม่ดีตอนลงหนักอาจทำให้คุมรถไม่อยู่

ทั้ง2เรื่อง Bottom line และ Pedal feedback ต้องให้ความสำคัญมากแค่ไหนครับในการเลือกเฟรม
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

โพสต์ โดย yellowmy »

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:
yellowmy เขียน:

pedal feedback นั้นมีมากๆพาลจะทำให้ปั่นไม่ออกไงครับ ดีไม่ดีตอนลงหนักอาจทำให้คุมรถไม่อยู่
Enduro เน้นลงด้วย กำลังเล็ง FSR สงสัยต้องคิดใหม่
GT น่าสนใจมาก
CromoZoneT
ขาประจำ
ขาประจำ
team: NONE
Bike: RM

โพสต์ โดย CromoZoneT »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมเคยใช้ Santacruz-Superlight อยู่นานมาก ก่อนจะขายออกไป ตอนนี้อายุเยอะขึ้นอยากได้อะไรที่ช่วยประคองหลังหน่อย เลยมองหาใหม่

ที่มองอยู่ในแนว ครอสคันทรี่ ผมดู Giant Anthem or Giant Trance เอาไว้ หรือแม้แต่ตัว Pivot ที่คุณวัฒน์ลงขายด้วย เพราะราคาน่าคบหาได้ไม่ลำบากมากนักสำหรับมือสอง แต่ใจจริงผมอยากได้ Santacruz Blur XC มากๆครับ
จากตัวเลือก 3-4 ตัวนี้ คุณวัฒน์มีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ และขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Anthem / SC blur รถ xc
Trance รถ trail
firebird รถ all mountain

ยุบมากกว่า นุ่มนวลกว่าและท่าทางในการปั่นสบายกว่าแน่ครับถ้าไม่ห่วงน้ำหนัก
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
CromoZoneT
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:Anthem / SC blur รถ xc
Trance รถ trail
firebird รถ all mountain

ยุบมากกว่า นุ่มนวลกว่าและท่าทางในการปั่นสบายกว่าแน่ครับถ้าไม่ห่วงน้ำหนัก
ขอบคุณครับ
ขอถามเพิ่มเติม ระหว่างระบบของ Giant กับ SC คุณวัฒน์คิดว่าอะไรน่าใช้และมีประสิทธิภาพมากกว่ากัน ในแง่ของการขี่แนว ครอส ครับ

ปล. จะพอหา SC Blur มือสองได้บ้างมั้ยเนี่ยะ มีใครอยากขายบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

2 ตัวนี้ขี่สนุกพอกันครับชอบอะไรเอาตัวนั้นได้เลย
CromoZoneT
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:2 ตัวนี้ขี่สนุกพอกันครับชอบอะไรเอาตัวนั้นได้เลย
ตัว Giant คงหาไม่ยาก แต่เจ้า SC Blur นี่ซิครับ เบลอมากเลยครับสำหรับมือสองในตลาด

ขอบคุณครับ
Guplrtoys
สมาชิก
สมาชิก
team: K Three BIKE
Bike: Merida Matt 40D 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Guplrtoys »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”