เพิ่งหัดปั่นค่ะ อยากหาที่ซ้อมปั่นที่รถไม่เยอะมาก แถวพัฒนาการ บางนา ศรีนครินทร์ ไปไหนดีคะ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
RedwoodTree
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Nevada 1.7

เพิ่งหัดปั่นค่ะ อยากหาที่ซ้อมปั่นที่รถไม่เยอะมาก แถวพัฒนาการ บางนา ศรีนครินทร์ ไปไหนดีคะ

โพสต์ โดย RedwoodTree »

เพิ่งซื้อจักรยานได้ไม่นานค่ะ เพิ่งหัดปั่นเอง (ไม่นับตอนเด็ก ๆ ที่ปั่นจักรยานจ่ายตลาด)
ลองปั่นรอบ ๆ ซอยบ้าน ก็ไม่ค่อยอำนวยเลย เพราะรถเยอะ ทางไม่ค่อยดี
ก็เลยอยากหาที่ปั่นที่รถไม่มาก ไม่ต้องกลัวรถเหมือนออกถนนใหญ่ ฝึกให้คล่องแล้วค่อยเกาะ ๆ ชาวบ้านไปด้วยค่ะ
ลอง ๆ ดูก็เห็นสวนหลวง ร.9 เค้าให้ปั่นได้แค่บางที่
แล้วเลิกงานก็ค่ำแล้ว ไม่รู้จะไปฝึกที่ไหนดี ย่านพัฒนาการ ศรีนครินทร์ บางนานี่ละค่ะ....
ส่วนสุวรรณภูมิ ข้อมูลก็ดูงง ๆ ไม่รู้สรุปปั่นได้ไม่ได้ตรงไหนกัน เพราะถนนนั้นรถเร็วมากค่ะ เคยขับรถเองบ่อย ๆ

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
Nun_98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thai airways
Bike: Trek

Re: เพิ่งหัดปั่นค่ะ อยากหาที่ซ้อมปั่นที่รถไม่เยอะมาก แถวพัฒนาการ บางนา ศรีนครินทร์ ไปไหนดีคะ

โพสต์ โดย Nun_98 »

บึงหนองบอนครับ ข้างๆสวนหลวง
RedwoodTree
สมาชิก
สมาชิก

Re: เพิ่งหัดปั่นค่ะ อยากหาที่ซ้อมปั่นที่รถไม่เยอะมาก แถวพัฒนาการ บางนา ศรีนครินทร์ ไปไหนดีคะ

Nun_98 เขียน:บึงหนองบอนครับ ข้างๆสวนหลวง

ขอบคุณมากค่ะ จะลองแบกจักรยานใส่รถไปลองค่ะ
Sidthisak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 2.3

โพสต์ โดย Sidthisak »

บึงหนองบอน วิ่งถนนรอบบึงระยะทางประมาณ 2.5 กม.ต่อเที่ยว แล้ววกกลับทางเดิม (ทางตันครับ) ไปกลับ 1 รอบก็ประมาณ​ 5 กม.
ทางลาดยางเรียบตลอดทาง มีลูกระนาดเล็กน้อยเป็นระยะๆ มีรถมอเตอร์ไซค์ กับรถยนต์วิ่งบ้าง (มอเตอร์ไซค์วิ่งเพื่อไปออกอีกซอย รถยนต์ไม่รู้วิ่งไปไหน) แต่รถในนี้วิ่งไม่ค่อยเร็วครับ
ปกติไปปั่นเวลาประมาณ ​4 - 5 โมงวันธรรมดา มีจักรยานเฉลี่ยประมาณ​ 10 - 20 คัน ทุกรูปแบบ ทั้งหมอบ ภูเขา รถพับ แม่บ้าน

ในสวนหลวง ร.9 จุดที่นิยมไปปั่นกันคือสนามราษฎร์ ซึ่งเป็น Loop กลมๆ ระยะต่อรอบประมาณ 500 เมตร (มั้งครับ) วันธรรมดาก็จะมีรถประมาณ 10 - 20 คันเหมือนกัน (เสาร์ อาทิตย์ ไม่เคยไป) อันนี้จะมีคนปั่นเร็วอยู่บ้าง เพราะทางเรียบตลอด แต่ก็มีทุกรูปแบบเช่นกันครับ บางคนก็ปั่นรอบนอก (เข้าที่จอดรถตรงประตูราชาวดี แล้วปั่นไปทางที่บอกว่า ทางของเจ้าหน้าที่ ปั่นไปเรื่อยๆ จนเค้าไม่ให้ไปต่อ ก็วกกลับ ระยะต่อเที่ยวประมาณ 2.5 กม. เหมือนกัน) แต่ทางจะค่อนข้างงงๆ นิดหน่อย ต้องอาศัยเกาะคนที่เคยไป และก็จะมีมอเตอร์ไซค์ คนวิ่ง ฯลฯ พอสมควร ดังนั้นจะแนะนำว่าถ้าไปสวนหลวง ให้ปั่นสนามราษฎร์สบายใจกว่าครับ

บางคนก็เบิ้ลเลย ปั่นสวนหลวง เสร็จก็ปั่นไปหนองบอนต่อ (ปั่นไปบนฟุตบาทได้ ต้องข้าม 2 - 3 ซอย)

พรุ่งนี้ (เสาร์ 13) มี Trip Alley ไปหนองบอนนะครับ เผื่ออยากหาเพื่อนปั่น
adulkit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย adulkit »

เลียบมอเตอร์เวย์ ครับ รถไม่ค่อยเยอะ
Art Mania
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-120-0004
team: EZ Rider Society
Bike: Panasonic, Cipollini

โพสต์ โดย Art Mania »

เลียบมอเตอร์เวย์ รถไม่เยอะ แต่จะขับเร็วนิดนึง เน้นว่า อย่าไปเช้ามาก เช่น ก่อน 8.00 น. เพราะรถช่วงนั้น ขับทำเวลามาก เร็วเกิน
ส่วนตอนเย็น ถ้าไม่ชำนาญการปั่น แนะนำ อย่าไปหลัง 17.00 น. เพราะเริ่มมืด และ แมลงจะแยะ รบกวนการปั่น
ปั่นประจำเกือบทุกวันครับเส้นนี้ แต่จะปั่น 11.00 - 15.00 ภายในช่วงเวลานี้แหละครับ แล้วแต่ว่าง
ขอให้มีความสุขในการปั่นครับ
ติดต่อ : คุณเหน่ง EZ rider Society
Line ID : nengyellow
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

บึงหนองบอนผมว่ามันเปลี่ยวๆน่ากลัวอย่างไงไม่รู้ อีกอย่างคนขี่น้อยด้วย ไปสวนหลวงดีกว่าปลอดภัยกว่าเยอะ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
paak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 985 5724
team: สัมมากร MTB / 93BIKER.
Bike: PACIFIC DHr,REIGN X0,KHS F20T23,3_60

โพสต์ โดย paak »

ถ้าการเลิกงานดึกเป็นเรื่องหลัก ขี่มืดๆดูจะไม่ปลอดภัย ผมว่าซื้อ เทรนเนอร์มาปั่นที่บ้านดีกว่าครับ
พอปั่นได้รอบความเร็ว/ ร่างกายพร้อม คราวนี้จะไปทริป กับกลุ่มใหนก็ เลือกเอาเลยครับ ;)

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
TGCAT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896721737
team: ปั่นช้าครับ ไม่รีบ
Bike: >.Cromoly 2nd Hand.<
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย TGCAT »

Art Mania เขียน:เลียบมอเตอร์เวย์ รถไม่เยอะ แต่จะขับเร็วนิดนึง เน้นว่า อย่าไปเช้ามาก เช่น ก่อน 8.00 น. เพราะรถช่วงนั้น ขับทำเวลามาก เร็วเกิน
ส่วนตอนเย็น ถ้าไม่ชำนาญการปั่น แนะนำ อย่าไปหลัง 17.00 น. เพราะเริ่มมืด และ แมลงจะแยะ รบกวนการปั่น
ปั่นประจำเกือบทุกวันครับเส้นนี้ แต่จะปั่น 11.00 - 15.00 ภายในช่วงเวลานี้แหละครับ แล้วแต่ว่าง
ขอให้มีความสุขในการปั่นครับ
ผมก็ Motor Way ครับ 0900-1200 กำลังร้อนได้ที่ แต่เหมือนจริง เพราะปั่นTouring ก็ร้อนประมาณนี้
😁😁😁
ตั้มเล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kirirom Tigers
Bike: Trek 4500, KTM Strada 800

โพสต์ โดย ตั้มเล็ก »

เส้นถนนเฉลิมพระเกียรติ เลยทางเข้าสวนหลวง+ทางเข้าบึงหนองบอนไปหน่อย
จะมีถนนตัดใหม่เพื่อไปออกสามแยกพัฒนาการ-อ่อนนุช

ทางยังไม่เปิดให้รถทั่วไปใช้ มีรถที่บ้านอยู่ในซอยแถวนั้นใช้บ้าง
เส้นทางไม่ยาว (ไม่มีไมล์ ไม่ได้จับระยะทางที่แน่นอน)
ไม่แน่ใจว่ากลางคืนเปิดไฟถนนหรือไม่
RedwoodTree
สมาชิก
สมาชิก

ตั้มเล็ก เขียน:เส้นถนนเฉลิมพระเกียรติ เลยทางเข้าสวนหลวง+ทางเข้าบึงหนองบอนไปหน่อย
จะมีถนนตัดใหม่เพื่อไปออกสามแยกพัฒนาการ-อ่อนนุช

ทางยังไม่เปิดให้รถทั่วไปใช้ มีรถที่บ้านอยู่ในซอยแถวนั้นใช้บ้าง
เส้นทางไม่ยาว (ไม่มีไมล์ ไม่ได้จับระยะทางที่แน่นอน)
ไม่แน่ใจว่ากลางคืนเปิดไฟถนนหรือไม่

โอ...อันนี้ความรู้ใหม่เลยค่ะ แต่ไปกลางคืนก็คงไม่ควรอยู่ดี ขอบคุณมากนะคะ
RedwoodTree
สมาชิก
สมาชิก

adulkit เขียน:เลียบมอเตอร์เวย์ ครับ รถไม่ค่อยเยอะ

เลียบ Motorway ช่วงไหนคะ มันกว้างมากเลย กลัวไปแล้วกลับไม่ได้ 55555
RedwoodTree
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลนะคะ เมื่อวันอาทิตย์ลองเข้าไปปั่นเล่นในสวนหลวงมาแล้ว
แต่ไปสายไปหน่อย ถึงตั้ง 9.30 ขากลับเลยหน้าไหม้ไปนิ้ดดดด.... ปั่นไปได้แค่ 6.45 Km เนื่องจากไม่ได้กินอะไรตั้งแต่เช้า
กลัวไปเป็นลม เดี๋ยวเป็นภาระชาวบ้านค่ะ 5555 แต่กระนั้น ก็รู้สึกดีมากเลย เหงื่อท่วมตัว ได้ชมวิว ต้นไม้ ก็เลิศอยู่ฮ่ะ
แต่รู้สึกว่า คราวหน้าจะพยายามลองแบบ 10 Km รวดดู... ฝึก ๆ ๆ ค่ะ
RedwoodTree
สมาชิก
สมาชิก

Sidthisak เขียน:บึงหนองบอน วิ่งถนนรอบบึงระยะทางประมาณ 2.5 กม.ต่อเที่ยว แล้ววกกลับทางเดิม (ทางตันครับ) ไปกลับ 1 รอบก็ประมาณ​ 5 กม.
ทางลาดยางเรียบตลอดทาง มีลูกระนาดเล็กน้อยเป็นระยะๆ มีรถมอเตอร์ไซค์ กับรถยนต์วิ่งบ้าง (มอเตอร์ไซค์วิ่งเพื่อไปออกอีกซอย รถยนต์ไม่รู้วิ่งไปไหน) แต่รถในนี้วิ่งไม่ค่อยเร็วครับ
ปกติไปปั่นเวลาประมาณ ​4 - 5 โมงวันธรรมดา มีจักรยานเฉลี่ยประมาณ​ 10 - 20 คัน ทุกรูปแบบ ทั้งหมอบ ภูเขา รถพับ แม่บ้าน

ในสวนหลวง ร.9 จุดที่นิยมไปปั่นกันคือสนามราษฎร์ ซึ่งเป็น Loop กลมๆ ระยะต่อรอบประมาณ 500 เมตร (มั้งครับ) วันธรรมดาก็จะมีรถประมาณ 10 - 20 คันเหมือนกัน (เสาร์ อาทิตย์ ไม่เคยไป) อันนี้จะมีคนปั่นเร็วอยู่บ้าง เพราะทางเรียบตลอด แต่ก็มีทุกรูปแบบเช่นกันครับ บางคนก็ปั่นรอบนอก (เข้าที่จอดรถตรงประตูราชาวดี แล้วปั่นไปทางที่บอกว่า ทางของเจ้าหน้าที่ ปั่นไปเรื่อยๆ จนเค้าไม่ให้ไปต่อ ก็วกกลับ ระยะต่อเที่ยวประมาณ 2.5 กม. เหมือนกัน) แต่ทางจะค่อนข้างงงๆ นิดหน่อย ต้องอาศัยเกาะคนที่เคยไป และก็จะมีมอเตอร์ไซค์ คนวิ่ง ฯลฯ พอสมควร ดังนั้นจะแนะนำว่าถ้าไปสวนหลวง ให้ปั่นสนามราษฎร์สบายใจกว่าครับ

บางคนก็เบิ้ลเลย ปั่นสวนหลวง เสร็จก็ปั่นไปหนองบอนต่อ (ปั่นไปบนฟุตบาทได้ ต้องข้าม 2 - 3 ซอย)

พรุ่งนี้ (เสาร์ 13) มี Trip Alley ไปหนองบอนนะครับ เผื่ออยากหาเพื่อนปั่น

ไปลองมาแล้วค่ะ ส่วน Trip Alley เห็นแล้วเหมือนกันค่ะ แต่กลัวไปกะเค้าไม่รอด ตอนนี้เพิ่งปั่นได้ 6 โลกว่าเองค่ะ 5555
สุภาพบุรุษล่าฝัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830043999
team: ไม่มี
Bike: Trek X-Caliber 5

โพสต์ โดย สุภาพบุรุษล่าฝัน »

รอบ กกท ครับ ด้านบน แต่ก็ได้แค่ช่วงเช้าครับ รอบละ กิโลกว่า
ถ้าไปเช้าๆคนไม่เยอัทำรอบ ทำอัตราเร่งได้ ผมปั่น35บวก แต่ก้ต้องระวังคนที่เขามาวิ่งหน่อยัคับ
หรือจะด้านล่างก้ได้ เยนๆมีคนปั่นกันเยอะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”