ในเวียดนามคนขี่จักรยานบนถนนใหญ่มากมายเป็นพันเป็นหมื่น พวกเขาไม่ต้องการทางจักรยานกันเหรอครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

ในเวียดนามคนขี่จักรยานบนถนนใหญ่มากมายเป็นพันเป็นหมื่น พวกเขาไม่ต้องการทางจักรยานกันเหรอครับ

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

อันนี้ถือว่าเป็นความเข้าใจผิดอย่างหนึ่งว่าการจะขี่จักรยานจำเป็นต้องมีทางจักรยาน ทางจักรยานเป็นความคิดของทางยุโรป จีนก็ไม่มี อินเดียก็ไม่มี พม่าก็ไม่มี ดังนั้น ทางจักรยานไม่ใช่ปัจจัยอันแรกว่าต้องมีถึงจะขี่จักรยานได้ มันขึ้นอยู่กับมวลวิกฤต ถ้ามวลวิกฤตมีเยอะ ถนนก็เป็นทางจักรยานไปโดยปริยาย แต่บ้านเรามวลวิกฤต* มันยังไม่มี และถนนก็เต็มไปด้วยรถยนต์ มันถึงมีคนออกมาเรียกร้องว่าต้องมีทางจักรยาน แต่จริงๆ มันไม่ใช่ว่าทางจักรยานเป็นปัจจัยแรกที่ต้องมี

*มวลวิกฤต ( Critical Mass) คือ สถานการณ์ที่คนในสังคมยอมรับพฤติกรรมอย่างใดอย่างหนึ่ง และตัดสินใจปรับเปลี่ยนพฤติกรรมไปในกลุ่มที่เหลือทั้งหมด โดยน้ำหนักที่มากกว่าของพฤติกรรมข้างหนึ่ง จะไม่มีผลต่อการตัดสินใจเลือกกระทำตามพฤติกรรมนั้นๆ ตัวอย่างเช่น คนจำนวนหนึ่งที่ขี่จักรยานในประเทศเวียดนาม สามารถทำให้คนที่เหลือในสังคมยอมรับพฤติกรรมนั้นๆ และทำตามได้ในที่สุด

(สนใจอ่านฉบับเต็ม คลิก) http://www.greenworld.or.th/greenworld/interview/742

ที่สำคัญ “ในเมื่ออยากให้ถนนมันดี เราก็ต้องขี่ก่อน”

(สนใจอ่านฉบับเต็ม คลิก) http://www.greenworld.or.th/relax/forum/825
แก้ไขล่าสุดโดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เมื่อ 16 ส.ค. 2013, 14:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

Re: ในเวียดนามคนขี่จักรยานบนถนนใหญ่มากมายเป็นพันเป็นหมื่น พวกเขาไม่ต้องการทางจักรยานกันเหรอครับ

โพสต์ โดย sookchat »

สิทธิชัย วัฒนาธนกุล เขียน:อันนี้ถือว่าเป็นความเข้าใจผิดอย่างหนึ่งว่าการจะขี่จักรยานจำเป็นต้องมีทางจักรยาน ทางจักรยานเป็นความคิดของทางยุโรป จีนก็ไม่มี อินเดียก็ไม่มี พม่าก็ไม่มี ดังนั้น ทางจักรยานไม่ใช่ปัจจัยอันแรกว่าต้องมีถึงจะขี่จักรยานได้ มันขึ้นอยู่กับมวลวิกฤต ถ้ามวลวิกฤตมีเยอะ ถนนก็เป็นทางจักรยานไปโดยปริยาย แต่บ้านเรามวลวิกฤต* มันยังไม่มี และถนนก็เต็มไปด้วยรถยนต์ มันถึงมีคนออกมาเรียกร้องว่าต้องมีทางจักรยาน แต่จริงๆ มันไม่ใช่ว่าทางจักรยานเป็นปัจจัยแรกที่ต้องมี

*มวลวิกฤต ( Critical Mass) คือ สถานการณ์ที่คนในสังคมยอมรับพฤติกรรมอย่างใดอย่างหนึ่ง และตัดสินใจปรับเปลี่ยนพฤติกรรมไปในกลุ่มที่เหลือทั้งหมด โดยน้ำหนักที่มากกว่าของพฤติกรรมข้างหนึ่ง จะไม่มีผลต่อการตัดสินใจเลือกกระทำตามพฤติกรรมนั้นๆ ตัวอย่างเช่น คนจำนวนหนึ่งที่ขี่จักรยานในประเทศเวียดนาม สามารถทำให้คนที่เหลือในสังคมยอมรับพฤติกรรมนั้นๆ และทำตามได้ในที่สุด

(สนใจอ่านฉบับเต็ม คลิก) http://www.greenworld.or.th/greenworld/interview/742

ที่สำคัญ “ในเมื่ออยากให้ถนนมันดี เราก็ต้องขี่ก่อน”

(สนใจอ่านฉบับเต็ม คลิก) http://www.greenworld.or.th/relax/forum/825
เห็นด้วยครับ ผมเคยไปอยู่ฮานอยมา 2อาทิตย์เห็นเขาขี่จักรยานกันเต็มถนนจนรถต้องคอยระวัง ถ้าบ้านเราทำได้เหมือนเขา ไม่ต้องไปทำทางจักรยานหรอก ปั่นรวมกันไปกับรถยนต์นี่แหละต่างคนก็ต่างระวังมันก็จะไม่อันตราย นี่ไปให้ความสำคัญกับรถยนมากไปเพื่อเอาใจนายทุน จักรยานจึงไม่มีความสำคัญ ขอให้พวกเราออกมาใช้จักรยานกันให้มากๆจะได้ใช้เป็นข้อต่อรองกับเขได้
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
Kino
ขาประจำ
ขาประจำ
team: mtb, รถพับ, Touring
ติดต่อ:

Re: ในเวียดนามคนขี่จักรยานบนถนนใหญ่มากมายเป็นพันเป็นหมื่น พวกเขาไม่ต้องการทางจักรยานกันเหรอครับ

โพสต์ โดย Kino »

ที่เวียดนามคงต้องรณรงค์ขอทางรถยนต์อยูครับ :lol:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ไปเวียดนามกลางเดือนเมษา รถยนต์มีน้อยครับ แพงมาก Vios จากไทยราคา 1 ล้านบาทเงินไทย
มีมากกว่า จย คือ จยย ครับ พวกผมปั่นในเมืองต่างๆ แรกๆ ก็กลัวครับ จยย มีมากเหลือเกิน แต่แค่วันสองวันก็ชินครับ รู้ทางกัน

แตรได้ยินตลอด อยู่เวียดนามกลาง ปั่น 7 วันครับ มันมาก
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

โพสต์ โดย CK3 »

จักรยานน้อยมากแล้วครับแต่เป็นมอเตอร์ไซด์แทนครับ มากมายจริงๆครับจากประสพการณ์ที่ทำงานอยู่ฮานอยครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

บ้านเราอยากได้ทางจักรยาน เพราะคนขับ กลัวรถใหญ่ครับ
บ้านเขารถใหญ่กลัวจักรยาน เลยไม่ต้องขอ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ozz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ozz »

. จักรยานในเวียดนามจะน้อยลงเรื่อยๆครับ เพราะความเจริญเข้ามาถึงผู่คนส่วนใหญ่นิยม มอเตอร์ไซด์ ครับ โดนเฉพาะเมืองใหญ่ๆ เกิน 90% ใช้มอเตอร์ไซด์เป็นยานพาหนะ เมื่อเทียบกับจักรยาน. ส่วนจักรยานจะพบเห็นบ้างตามต่างจังหวัดครับ และที่สำคัญอุบัติเหตุบนท้องถนนน้อยมากครับ เพราะคนที่นู่นขับขี่กันไม่เร็ว ปริมาณมอเตอร์ไซด์เยอะมากจนไม่มีทางที่จะทำความเร็วได้.
pooklookclub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: วินเทจ

โพสต์ โดย pooklookclub »

เห็นด้วยกับประโยคนี้ค่ะ “ในเมื่ออยากให้ถนนมันดี เราก็ต้องขี่ก่อน”
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Imo »

ทางจักรยานไม่จำเป็น ผมชอบปั่นตามถนนมากกว่า แต่ถ้าจะมีก็ได้ไม่มีปัญหา เมืองใหญ่ไม่คอยเหมาะ ถนนสายเก่าก็หาพื้นที่ทำยาก เริ่มที่ถนนใหม่ทุกเส้นก็ดีนะค่อยๆเพิ่มไป
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898133936
team: อิสระ
Bike: Trek 3900, Dark Rock ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: ๔๖๕ ซอยจ่าโสด ถนนทางรถไฟเก่า แขวง,เขตบางนา กทม.๑๐๒๖๐
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงเนตร »

"..เห็นด้วยครับ.."
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”