เตือนสำหรับพี่ๆ น้องๆ ชาวจักรยานที่ใช้ซอยสุขสวัสดิ์ 64 นะคะ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
pooklookclub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: วินเทจ

เตือนสำหรับพี่ๆ น้องๆ ชาวจักรยานที่ใช้ซอยสุขสวัสดิ์ 64 นะคะ

โพสต์ โดย pooklookclub »

เมื่อตะกี๊นี้เองขี่จักรยานมาทำงานตามปกติ โดนรถสองแถวเขียวที่วิ่งจากประชาอุทิศ ทะลุบิ๊กซีสุขสวัสดิ์เบียดค่ะ
จะว่าหลบคันอื่นก็ไม่ใช่ ถนนโล่งมาก ไม่มีรถทั้งสองเลน และเราก็ขี่ชิดซ้ายสุดๆ แล้ว จงใจเบียดแน่นอนค่ะ
เบียดขนาดว่า คนที่ยืนท้ายรถกระเป๋าเค้ามากระแทกเราเลย ดีที่มาช้ามากๆ เลยไม่ล้ม
แต่ตกใจมากค่ะ คนแถวนั้นยังหยุดดูเลย ว่าเราเป็นอะไรหรือเปล่า
ปกติมั่นใจว่าทางนี้ปลอดภัย เพราะคนขี่จักรยานเยอะมาก
แต่มาเจอแบบนี้กลัวเลยค่ะ ต้องใช้เส้นทางนี้ทุกวันซะด้วย
ทะเบียนรถเค้าก็ม๊อมมอม เห็นตัวหน้าเลข 1 ตัวอักษรอะไรไม่รู้ ตามด้วย 7572 ค่ะ

ตามเค้าทันที่ปากซอย เลยบอกเจ้าหน้าที่เทศกิจที่โบกรถอยู่ ว่าเราโดนรถคันนี้เบียดมา
เค้าก็บอกให้เราไปแจ้งความเลย เซ็งมากเลยค่ะ เช้านี้ไม่มีอารมณ์จะกินอะไรแล้ว
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

Re: เตือนสำหรับพี่ๆ น้องๆ ชาวจักรยานที่ใช้ซอยสุขสวัสดิ์ 64 นะคะ

โพสต์ โดย kbom »

รถรับจ้างแบบนี้ ปัญหาอยู่ที่คนขับรถ ครับ วัยรุ่นหรือเปล่า แล้วได้แจ้งความหรือเปล่าครับ :roll:
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
สมาชิก
สมาชิก

Re: เตือนสำหรับพี่ๆ น้องๆ ชาวจักรยานที่ใช้ซอยสุขสวัสดิ์ 64 นะคะ

คนขับมีอายุแล้วค่ะ น่าจะสี่สิบกว่าๆ
ลังเลอยู่ว่าจะแจ้งความดีมั้ย เพราะเราก็ไม่ได้บาดเจ็บ และหลักฐานก็ไม่มี
กลัวอยู่ว่าถ้าไปมีเรื่องกะเค้า เค้าจะแกล้งคนขี่จักรยานอื่นๆ น่ะค่ะ เราเองก็ต้องขี่เส้นนี้ทุกวันด้วย
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

คนพวกนี้เกลียดชาวจักรยานครับ การมีอยู่ของพวกเรา ขัดผลประโยชน์ของรถโดยสารในซอย แถมยังเกะกะขวางทางรถประเภทนี้ที่ต้องชิดซ้ายจอดรับส่งคนบ่อยๆด้วย(จริงๆแค่เราปั่นอย่างมีความสุขแล้วเขาต้องทนขับรถติดๆอย่างมีความทุกข์ มันก็อยากหาเรื่องกันแล้วหละ)
ผมเคยเห็นสองแถวเขาขับช้าๆรับผู้โดยสาร ก็เลยปั่นผ่านตัดหน้า
ปรากฏว่า พอผู้โดยสารขึ้นปุ้ป มันก็พุ่งแร่งมาก ตรงมาหาผม ผมก็รีบซอยเท้าหลบ
พอหลบพ้น เปิดหน้าต่างมาด่าผมพร้อมกันกระเป๋า "ไอ้ฆรวยยย" ด้วยใบหน้าที่โกรธแค้นเกลียดชังกันราวมาแต่ชาติปางไหน
ผมก็งง มาก ไรหว่า ตูผิดตรงไหนเนี่ย ตู้ต้องเป็นฝ่ายโมโหไม่ใช่หรอ

คือผมคิดว่าเขาเป็นพวกที่เกลียดชังชีวิตตัวเองมาก แต่เลือกที่หลอกตัวเองด้วยการเกลียดชังโลกทั้งใบแทนจะได้มีกำลังใจมีชีวิตอ่ะนะ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

พฤติกรรมการขับแบบนี้เจอบ่อยครับ .... เวลาไม่มีอะไรจะขับช้า แต่โดนแซงไม่ได้ หรือช่วงถนนตรงๆ ดีๆ จะขับกันเรื่อยๆ แต่พอมีคนขึ้น-ลง หรือทางมีอุปสรรค โค้งแคบ แยกตัด ข้ามทางรถไฟ โดนจักรยานแซง ฝ่า teen พี่เค้าที่กดคันเร่งอยู่จะแรงขึ้นมาทันที ต้องระวังครับ

[quote="umbabab"]ด้วยใบหน้าที่โกรธแค้นเกลียดชังกันราวมาแต่ชาติปางไหน[/quote]
เวลาไปวัด ทำบุญถวายสังฆทาน ผมก็อุทิศเผื่อแผ่เพิ่มมาอีกนิดนึงครับ [/color]
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
เบาหวาน
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เบาหวาน »

umbabab เขียน:คนพวกนี้เกลียดชาวจักรยานครับ การมีอยู่ของพวกเรา ขัดผลประโยชน์ของรถโดยสาร แถมยังเกะกะขวางทางรถประเภทนี้ที่ต้องชิดซ้ายจอดรับส่งคนบ่อย ๆ ด้วย
รถจักรยานยนต์รับจ้าง, สองแถว, taxi, รถตู้ และรถประจำทาง ส่วนใหญ่ต่างก็มีอุดมการณ์ร่วมกันคือ

รูปภาพ

รูปภาพ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ช่วยกันแจ้งความครับ อย่าปล่อยให้เค้าไปทำกับคนอื่นอีก
ถ้าทำกับเราได้แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทีหลังก็ทำได้เรื่อยๆ ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

เคยคิดอยู่ว่า ถ่ายรูปแจ้งความ พยายาม ฆ่า

จะได้ไหม
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้เริ่มมองหากล้องมาติดจักรยานแล้วอ่ะค่ะ จะได้มีหลักฐานชัดๆ
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

น้องหนึ่ง เขียน:ช่วยกันแจ้งความครับ อย่าปล่อยให้เค้าไปทำกับคนอื่นอีก
ถ้าทำกับเราได้แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทีหลังก็ทำได้เรื่อยๆ ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว

เห็นด้วย ว่า​แต่ว่า​แถมวที่เกิดเหตุ มี​กล้องวงจรปิดหรือเปล่า อาด​ได้หลักฐาน รถผมฝ่าไฟแดง แยกบ้านนอกๆเวลาเช้ามึดๆ ยังโดนส่ง จม. มาที่บ้าน
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
Daycho
สมาชิก
สมาชิก
Bike: รถพับ Chevrolet ล้อ 20" และ เสือภูเขา Bainchi ล้อ 27.5" และเสือหมอบ Merida

โพสต์ โดย Daycho »

อย่าไปทะเลาะกับพวกเค้าเลยครับ เลี่ยงได้ก็เลี่ยง ขอโทดได้ก็ขอโทด (ถึงแม้เราอาจจะไม่ได้เป็นฝ่ายผิดก็ตาม)
เพราะพวกนั้นเค้าต้องเจอกับความเครียดมาเกือบทั้งชีวิต ขอแค่เราได้ปั่นจักรยานอย่างสงบก็มีความสุขแล้วครับ
puylogin
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย puylogin »

เฮ้ย รถสองแถวเขียวที่วิ่งจากประชาอุทิศ ผมก็เคยเจอเบียนอยู่ครั้งนึงเหมือนกัน นะ
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

umbabab เขียน:คนพวกนี้เกลียดชาวจักรยานครับ การมีอยู่ของพวกเรา ขัดผลประโยชน์ของรถโดยสารในซอย แถมยังเกะกะขวางทางรถประเภทนี้ที่ต้องชิดซ้ายจอดรับส่งคนบ่อยๆด้วย(จริงๆแค่เราปั่นอย่างมีความสุขแล้วเขาต้องทนขับรถติดๆอย่างมีความทุกข์ มันก็อยากหาเรื่องกันแล้วหละ)
ผมเคยเห็นสองแถวเขาขับช้าๆรับผู้โดยสาร ก็เลยปั่นผ่านตัดหน้า
ปรากฏว่า พอผู้โดยสารขึ้นปุ้ป มันก็พุ่งแร่งมาก ตรงมาหาผม ผมก็รีบซอยเท้าหลบ
พอหลบพ้น เปิดหน้าต่างมาด่าผมพร้อมกันกระเป๋า "ไอ้ฆรวยยย" ด้วยใบหน้าที่โกรธแค้นเกลียดชังกันราวมาแต่ชาติปางไหน
ผมก็งง มาก ไรหว่า ตูผิดตรงไหนเนี่ย ตู้ต้องเป็นฝ่ายโมโหไม่ใช่หรอ

คือผมคิดว่าเขาเป็นพวกที่เกลียดชังชีวิตตัวเองมาก แต่เลือกที่หลอกตัวเองด้วยการเกลียดชังโลกทั้งใบแทนจะได้มีกำลังใจมีชีวิตอ่ะนะ
เจอกรณีคล้ายๆผมเลยครับ แต่ไม่ใช่รถสองแถว เป็นรถส่วนบุคคลนี่แหละ เก่าแล้วล่ะ น่าจะเป็นรถแต่ง เหตุเกิดช่วงทางเลี้ยว จากเส้นเกษตร - นวมินทร์ มาเข้าทางราบ 11 น่ะครับ เลนที่จะวิ่งไปออกถ.พหลโยธิน รถกำลังจะเลี้ยวนะครับ แล้วผมมาทางตรง ผมก็ชำเลืองมองแระ ผมสปีดทันแน่ กำลังจะพ้นทางตรงเท่านั้นแหละครับ แกเร่งเครื่องเลยครับ ดีนะผมเบรกทัน แล้วก็เค้าแซงซ้ายขึ้นไป จากนี้ไปเลยต้องระวังทางรถเลี้ยวให้มากเลยครับถ้าเห็นรถวิ่งมากำลังจะเลี้ยว อย่าคิดว่าเค้าจะชะลอให้เสมอไปครับ ให้มันเลี้ยวไปก่อน แล้วค่อยตามมันครับ เสือหมอบอาจจะทัน แต่ถ้ารถอื่นผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะทันมั้ย คนพวกนี้สันดานเสียครับ มันคงคิดว่าเฮ้ย จักรยานแซงหน้า เสียศักดิ์ศรี กูปาดแม่งเลย ไม่สนใจ
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

ต้องให้เจอลูก หลานตัวเอง พวกนี้จะรู้สึก
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

เช้านี้ก็เจอเหมือนกันถนนประเสริฐมนูกิจ ตัดใหม่ ที่เขาเรียกว่าเส้นช๊อคโกแลตวิลส์ ขาเขาตรงข้ามช๊อคโกแลตวิลส์ ผมก็ปั่นปกติทุกเช้าที่ถนนนี้มาตั้งแต่เขาเปิดแล้ว ทุกวันระหว่างที่ปั่นก็มีคนที่ปั่นจักรยาน มอเตอร์ไซส์ รถยนต์มาทักทายประจำ มาเช้านี้อยู่ๆก็มีมอเตอร์ไซส์มาตบกระจกส่องหลังและส่งเสียงได้ยินไม่ถนัดว่าพูดอะใร เราก็ยกมือคิดว่าคนรู้จักมาทักทาย พอเขาเลยไปหันมาเห็นหน้า เจ้าหมอนี่ไม่เคยเห็นพอเลยเราไปเขาก็ขี่ส่ายขวาทีซ้ายที แถมยังยกขาขึ้นมากาง ทางขวาทีซ้ายที ผมก็ส่งสัยว่าเจ้านี่ถ้าไม่เมาเหล้าก็ต้องเมายาแน่ ก็ยังดีที่เขาไม่บ้ามาถีบเราแค่ตบกระจกส่องหลังเท่านั้น ว่าจะหยิบกล้องมาถ่ายก็ไม่ทันมันขี่เลี้ยวเขาไปทางวัดสุวรรณ ซะแล้ว ก็เตือนเพื่อนๆที่ไปปั่นแถวนั้นระวังๆกันด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”