คิดอย่างไรกับ ที่ช๊อตไฟฟ้า (สตั๊นกัน) ที่ไว้ใช้ป้องกันตัวบ้างครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

คิดอย่างไรกับ ที่ช๊อตไฟฟ้า (สตั๊นกัน) ที่ไว้ใช้ป้องกันตัวบ้างครับ

โพสต์ โดย umbabab »

เห็นมันขายกันริมถนน แบบเป็นทั้งไฟฉายและสตั๊นกัน ไม่กี่ร้อยบาท งงว่าขายได้ยังไง ของแบบนี้มันเหมาะกับโจร มากกว่าเอามาป้องกันตัวเสียอีก...
ส่วนตัวคิดว่า ของแบบนี้มันเหมาะกับผู้หญิงนิครับ เพราะผู้ร้ายมันจะตรงเข้ามาประชิดตัวกอดรัดเพื่อทำร้าย และผู้หญิงก็ไม่มีความกล้าที่จะทำร้ายคนอื่นด้วยการฟาดหรือแทง เหมาะกับการใช้สตั๊นกันมากๆ
แต่สำหรับผู้ชาย ที่ผู้ร้ายมันจะ ตรงเด่เข้ามาชก หรือ ฟาดกระบาล มันไม่พิศวาทเข้ามาคลุกวงในเราแน่ๆ มันไม่ค่อยจะมีประโยขน์อะไรเลย เพราะระยะโจมตีสตั๊นกันมันสั้นกว่ามีดเหลาดินสอซะอีก
ผมเลยเปลี่ยนใจไปซื้อกระบองสองท่อนเหล็ก พกติดตัวแทน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

Re: คิดอย่างไรกับ ที่ช๊อตไฟฟ้า (สตั๊นกัน) ที่ไว้ใช้ป้องกันตัวบ้างครับ

โพสต์ โดย hisoft »

ซัดกระบองท่อนเดียวแล้วตรงปลายช็อตได้นั่นแหละครับแน่นอน
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คิดอย่างไรกับ ที่ช๊อตไฟฟ้า (สตั๊นกัน) ที่ไว้ใช้ป้องกันตัวบ้างครับ

โพสต์ โดย nuitsm »

ซึ่งๆหน้าไม่กลัวครับ แต่หลังๆเห็นเหตุที่เกิดมันลอบกัดทั้งนั้น ไม่ทันได้หยิบของมันซัดจากข้างหลังเราเรียบร้อย...
เดี๋ยวนี้หัดใช้จักรยานเป็นโล่กำบัง แล้วเจาะจุดยุทธศาสตร์เอาให้จุกในทีเดียวให้ได้ครับ แต่ก็ยังโชคดีไม่เคยเจอ
กับเหตุการณ์เหล่านี้ คงพอเอาตัวรอดได้ครับ กลัวว่าถึงเวลาจริงๆจะหยิบของไม่ทันถ้ามันใช้รถเครื่อง
pooklookclub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: วินเทจ

โพสต์ โดย pooklookclub »

เจ้านายเคยซื้อแจกให้ลูกน้องสาวๆ ค่ะ เอาไว้ป้องกันตัว
แต่คนที่ใช้คนแรก เค้าเอาไปช๊อตแฟนค่ะ ทะเลาะกันเลยช๊อตซะเลย
:lol:
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

ไม่เหมาะกับการป้องกันตัวเลยครับ จิ้มๆไปมันไม่ได้ผลครับ อย่าดีก็แสบๆชาๆ ไฟมันวิ่งผ่านแค่สองขั้ว จะให้สลบต้องจิ้มตรงไขสันหลัง กันระหว่างหัวใจ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ที่จะไปจิ้มคนร้ายครับ
จะให้ดี สเปรย์พริก หรือพวกดิ้ว ดีกว่าครับ
Roxketz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982538046
Bike: Trek Domane 2.0
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Roxketz »

ลองคิดดูง่ายๆ นะครับถ่ายโดนมอไซค์ประกบแล้วถีบสีข้าง
หรือไม้ฟาดจากข้างหลัง คุณจะใช้อะไรป้องกันตัวได้บ้าง ?

ทั้ง 2เหตุการณ์นี้ผมเคยเจอมาแล้ว

ครั้งแรกตอนปั่นกลับจากงาน Car Free Day ปีที่แล้ว
โดนเด็กวัยรุ่น 2คนขี่มอไซต์ตามหลัง เอาไม้ฟาดแถวคลองประปา บางซื่อ แต่โชคดีผมไปกับกลุ่มและไม่ล้ม แต่ก็เจ็บทำอะไรมันไม่ได้

ครั้งที่สองโดนตอนที่ย้ายบ้านใหม่เมือต้นปี
เจอมอไซต์ขี่ประกบแล้วถีบขณะปั่นเสือภูเขาคันใหม่ เส้นทางที่ปั่นเป็นถนนย่านชุมชน แต่เป็นจุดบอดที่ไฟทางดับประมาณ 30เมตร

เวลาแบบนั้นมันเร็วซึ่งต้องควบคุมสติให้ดีครับ
ต่อให้คุณใช้ปืนถ้ามันมา 2คน คุณจะชักปืนออกมายิงเพื่อป้องกันตัวได้หลอครับ ?
คนจะปล้นมันไม่มาเดี่ยวหรอกครับ ถ้าเกิดมันจะเอาจริงๆ ให้ไปเถอะครับ รถกับชีวิต คุณเลือกอะไร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”