มือใหม่อยากปั่นไปทำงาน ด้วยเสือหมอบ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
VVVA
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale

มือใหม่อยากปั่นไปทำงาน ด้วยเสือหมอบ

โพสต์ โดย VVVA »

ใช้เสือหมอบปั่นในเมืองรถเยอะจะพอได้มั้ยคะ อันตรายรึป่าว? เรื่องหลุม หรือท่อ อะไรแบบนี้
ก.กล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: mongoose ... Shaula Racing japan

Re: มือใหม่อยากปั่นไปทำงาน ด้วยเสือหมอบ

โพสต์ โดย ก.กล้า »

ต้องลองครับ สำรวจเส้นทางที่จะไปว่ามีท่อหรือหลุมเยอะหรือป่าว โดยส่วนตัวเวลาเอาจักรยานไปทำงาน...รามอินทรา-สุวรรณภูมิ...ส่วนมากไม่ค่อยเจอถนนที่เรียบเท่าไหร่แต่ก็เห็นคนเอาเสือหมอบมาปั่นเยอะนะครับแต่ต้องใช้ความระวังเยอะขึ้น เพราะผมปั่นเสือภูเขาล้อ26*1.5เลยพอลุยได้
จากประสบการณ์ปั่นใน กทม น้อยนักที่จะเจอทางเรียบจริงๆ :D
ถึงเราจะอยู่คนละเส้นทาง แต่ขอให้รู้ไว้ ว่าโลกนี้มันกลมสักวันหนึ่งเราคงจะได้พบกัน
aroonkit
สมาชิก
สมาชิก
Bike: masi strada special

Re: มือใหม่อยากปั่นไปทำงาน ด้วยเสือหมอบ

โพสต์ โดย aroonkit »

รถเยอะ ท่อแยะ แต่ปั่นได้นะครับ ผมก็ใช้หมอบ(แฮนด์ตรง)
อันตรายนิดหน่อย ปั่นบ่อยๆชำนาญเองครับ
VVVA
สมาชิก
สมาชิก

ก.กล้า เขียน:
aroonkit เขียน:
ขอบคุณนะคะ
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

เสือหมอบควรใส่ยางใหญ่หน่อยเอาที่ใหญ่ใส่แล้วไม่ติดเฟรม 2เลือกชนิดที่มีความหนาของดอกยางหน่อย ไม่ใช่ยางสลิดเรียบมาเลย ปั่นใช้งานมันสามารถเจออะไรแบบไม่คาดคิดได้เสมอ สาเหตุเพราะยางยิ่งเล็กแรงดันยิ่งสูงเจอหลุม ตะแกรงท่อ รอยต่อถนน เจอถี่ๆ เจ็บ... มาก ปั่นทุกวัน... โอ้มีความสุข... พอกระแทกบ่อยๆ ความสึกหรอสูงยางพังเร็ว และมีโอกาสทำยางแตกได้ง่ายกวายางใหญ่ อีกประการหนึ่งคือยางเล็กหน้ายางแคบเวลาเจอน้ำ เวลาเจอร่องถนนมักลื่นแฉลบง่ายกว่ายางหน้ากว้าง แม้นไม่มีฝน ถ้ายิ่งเส้นทางมีร้านค้าบนฟุตบาทประเภทเทน้ำทิ้งลงข้างถนน ทั้งน้ำทั้งมัน อย่างลื่นเลย
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

ไปน่ะได้ครับ แต่จะมีความเสี่ยง มากกว่ารถประเภทอื่นๆ เพราะขึ้นกับสภาพถนน ระยะทาง และความจอแจของรถและคนใช้ถนนว่าวุ่นวายแค่ไหน...
ถ้าปั่นไปแล้วเครียด ควรเลือกใช้จักรยานแบบอื่นๆจะสบายกว่าครับ เพราะเสือหมอบจะเลี้ยวในมุมแคบๆ ซอกแซกระหว่างรถติดลำบากกว่ารถแฮนด์ตรง เช่นเสือภูเขา รถพับหรือ ไฮบริด ซึ่งคล่องตัวกว่า แต่ถ้าปั่นบ่อยๆก็คงพอไหว แต่ถ้าเสือหมอบติดกระจกมองหลังติดแตร ติดขาตั้ง และอุปกรณ์อื่นๆเช่นตะแกรงหลัง อาจไม่ค่อยเท่ห์นักนะครับ... ;)
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
DON ขาอ่อน@ปากเกร็ด
สมาชิก
สมาชิก
team: ขาอ่อน
Bike: MTB

โพสต์ โดย DON ขาอ่อน@ปากเกร็ด »

ปั่นไปบ่อยๆๆก็ชินไปเอาครับ ปั่นเส้นทางเดิมๆๆทุกวันรับรองหลุมเล็กหลุมใหญ่จำได้หมดฝาท่อมีกี่อันสบายครับ ปั่นอย่างมีสมาธิ ระวังรถรอบข้างเราก็พอครับ :D :D :D
VVVA
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ จะเอาไปปรับใช้ดูค่ะ
คิดว่าจะลองปั่นดู ถ้าไม่ยากมากนักอาจจะซื้อล้อไว้เปลี่ยนวันที่จะปั่นไปทำงาน : )
lonerider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย lonerider »

VVVA เขียน:ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ จะเอาไปปรับใช้ดูค่ะ
คิดว่าจะลองปั่นดู ถ้าไม่ยากมากนักอาจจะซื้อล้อไว้เปลี่ยนวันที่จะปั่นไปทำงาน : )
เปลี่ยนไปมาเลยเหรอ แจ๋วกว่าเปลี่ยนไปแข่งอีกนะเนี่ย

ไปตอบเรื่องเส้นทางที่อีกกระทู้ให้แลวนะครับ ไม่ยากหรอกเส้นนี้มีทางไปได้เยอะ ก่อนปั่นลองนั่งรถผ่านสำรวจดู ปั่นวันแรกๆ ก็ไปช้าๆ จดจำสภาพถนนไว้ ไม่กี่วันก็คล่องครับ
manja
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย manja »

แนะนำยางต้องใหญ่หน่อยและมีดอกละเอียด ประมาณ1.5นิ้วขึ้นไปครับ ถนนบ้านเรามันห่วย มีทั้งกรวด ทราย โคลน น้ำ หลุม บ่อ ฝาท่อ ร่องระหว่างแผ่นปูน และไม่เรียบเลย ยางหน้าเล็กไม่มีดอก รูดถนนพวกนี้ไม่ค่อยไหว จะรั่วบ่อยหรือลื่นล้มง่ายๆครับ
Realto
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Realto »

ใช้หมอบปั่นไปทำงาน ถ้าอยู่ในที่ที่มีรถแออัด ไม่แนะนำเท่าไหร่นะครับ แต่ถ้ามีความชำนาญก็ได้ครับ :D
VVVA
สมาชิก
สมาชิก

lonerider เขียน: เปลี่ยนไปมาเลยเหรอ แจ๋วกว่าเปลี่ยนไปแข่งอีกนะเนี่ย
55555 แค่คิดง่ายๆอ่่ะค่ะ มันคงยากและวุ่นวายสินะ?
Cyclist City
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: PANA springbok-RV/Chevy FD207R
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Cyclist City »

VVVA เขียน:
lonerider เขียน: เปลี่ยนไปมาเลยเหรอ แจ๋วกว่าเปลี่ยนไปแข่งอีกนะเนี่ย
55555 แค่คิดง่ายๆอ่่ะค่ะ มันคงยากและวุ่นวายสินะ?

ล้อหน้าไม่เท่าไหร่ แต่ล้อหลังต้องใช้เวลานิดนึง
ผมเคยปั่นล้อใหญ่แต่ใช้ยาง ไฮบริด 700x32 ไปกลับไกล้ๆประมาณ 12 กม. ล้อใหญ่ไหลลื่นแต่ในเมืองต้องจอดติดไฟแดงหยุดเยอะ
เวลาออกตัวใช้แรงมากกว่า เคยยางแตกครั้งนึงเพราะกระแทกหลุมตอนหลบมอเตอร์ไซค์ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ล้อ 20x1.5 ออกตัวเร็วคล่องตัวกว่าเดิมเยอะ
ปั่นสบายกว่า ของแบบนี้ต้องลองออกถนนจริงดูถึงจะรู้ว่าจักรยานแบบไหนจะเหมาะกับเราครับ :D
หาปากกาแต้มสีจักรยานเชิญทางนี้จ้า http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=655
ใครปั่นไปทำงานเจอกันที่ https://www.facebook.com/cyclist.city
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย golfyrider »

เด็ก ๆ ผมเคยปั่นตกร่องท่อด้วย ล้อดุ้ง หน้ากระแทกพื้น

แถมยังเคยปั่นแล้วหน้าไปกระแทกกระจกรถเมล์

แถมด้วยการโดนแท๊กซี่โฉบรับผู้โดยสาร ชนเข้าซุ้มล้อ ตัวนี้ลอยปลิวข้ามรถเลย ตะเกียบหักอีก

อันตรายมาก ขับขี่ในกรุงเทพ

ว่าตัวเองระมัดระวังแล้ว ยังไม่วายคนอื่นมาทำให้เจ็บอีก

แถมอีกนิด ตอนใบขับขี่จักรยานเห่อกันใหม่ ๆ โดนตำรวจยึดรถจักรยานเรียกเอาตังมาไถ่ด้วย ใจร้ายมาก ไถตังเด็ก
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

เคยใช้จักรยานพับ ไปทำงาน ตามด้วย ไฮบริด ปัจจุบันปั่นหมอบ ไปทำงาน ครับ เพราะปั่นไปทำงานเพื่อร่ายกายพร้อมออกทริปครับ อิอิ และใช้จักรยานให้เกิดประโยชน์รอบด้าน หมอบคล่องตัวนะครับ ยางรั่วยากกว่า ล้อใหญ่โอกาสโดนลวดปักยางน้อยกว่าเพราะยางเล็กครับ ยางไม่แตกง่าย ๆ หรอกครับ ยางในคุณภาพดี รั่วไม่รั่วอาจจะแล้วแต่ดวง แต่ผมเชื่อแน่ ๆ ว่ายางเล็กโอกาสโดนลวดปักยางน้อยกว่า ช่างร้านจักรยานบอกว่าเคยปั่นเส้นนั้นไม่เคยรั่วเลยนะ สมัยผมยังใช้ไฮบริดไปทำงาน ตอนนี้ใช้หมอบละ ยังไม่เคยรั่ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”