อยากปั่นไปทำงาน

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
ตอบกลับ
ninew27
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบ

อยากปั่นไปทำงาน

โพสต์ โดย ninew27 »

ผมอยากจะปั่นจักรยานไปทำงานครับ แต่ผมต้องนำโน๊ตบุ๊คไปด้วย ไม่ทราบว่าใช้กระเป๋าแบบใหนดีครับ

ชุดทำงานถ้าใส่กระเป๋าไปคงไม่ยับใช่ไหมครับ
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

Re: อยากปั่นไปทำงาน

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

1. แนะนำให้ซื้อเป้ของ Osprey รุ่น momentum34 ครับ , ลูกผมซื้อจากห้างเดอะมอลล์-บางแคเพื่อใส่ Notebook+เสื้อ+กางเกงขายาว+รองเท้าผ้าใบ สะพายหลังปั่นเสือหมอบไปเรียนมหา'ลัยประจำครับ (ราคาเมื่อ 2 ปีก่อนราวๆ 4พัน)มี 4 ช่อง (รวมทั้งช่องใส่ Notebook) + ช่องเล็กช่องน้อยที่สายเป้อีก คุ้มครับ (แต่ผมเองก็ซื้อเป้ของตัวเองสะพายปั่นจักรยานไปทำงานเหมือนกันครับเป็นแบบถูกๆ 1,200- จากร้าน Sport World ในห้างฯ ซีคอน-บางแค)มี 3 ช่อง คุ้มมาก
2. เสื้อ(แขนยาว) ,กางเกงทำงาน ,ผ้าเช็ดตัว(ผืนบางยาวประมาณ 20"เห็นจะได้) ผมม้วนใส่เป้เอาครับ(เสียบเข้าแนวตั้งนะครับ ไม่ซ้อนกัน)ไม่ต้องกลัวยับครับ ทำมาจะ 3 ปีแล้ว , อ้อรองเท้าหนังอีก 1 คู่(เลือกพื้นรองเท้าไม่หนา) ใส่ที่ช่องใส่รองเท้าใต้เป้ครับ
3. แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดว่าเลือกเป้ที่หน้ากว้างนะครับ เพราะมีเป้แบบหน้าแคบสำหรับนักปั่นฯ โดยเฉพาะขายแล้วครับแต่กลัวว่าเวลาใส่เสื้อ+กางเกงมันจะเบียดกันมากไป
รูปประจำตัวสมาชิก
scanwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย scanwave »

ชุณพล สุขจิดามณี เขียน:1. แนะนำให้ซื้อเป้ของ Osprey รุ่น momentum34 ครับ , ลูกผมซื้อจากห้างเดอะมอลล์-บางแคเพื่อใส่ Notebook+เสื้อ+กางเกงขายาว+รองเท้าผ้าใบ สะพายหลังปั่นเสือหมอบไปเรียนมหา'ลัยประจำครับ (ราคาเมื่อ 2 ปีก่อนราวๆ 4พัน)มี 4 ช่อง (รวมทั้งช่องใส่ Notebook) + ช่องเล็กช่องน้อยที่สายเป้อีก คุ้มครับ (แต่ผมเองก็ซื้อเป้ของตัวเองสะพายปั่นจักรยานไปทำงานเหมือนกันครับเป็นแบบถูกๆ 1,200- จากร้าน Sport World ในห้างฯ ซีคอน-บางแค)มี 3 ช่อง คุ้มมาก
2. เสื้อ(แขนยาว) ,กางเกงทำงาน ,ผ้าเช็ดตัว(ผืนบางยาวประมาณ 20"เห็นจะได้) ผมม้วนใส่เป้เอาครับ(เสียบเข้าแนวตั้งนะครับ ไม่ซ้อนกัน)ไม่ต้องกลัวยับครับ ทำมาจะ 3 ปีแล้ว , อ้อรองเท้าหนังอีก 1 คู่(เลือกพื้นรองเท้าไม่หนา) ใส่ที่ช่องใส่รองเท้าใต้เป้ครับ
3. แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดว่าเลือกเป้ที่หน้ากว้างนะครับ เพราะมีเป้แบบหน้าแคบสำหรับนักปั่นฯ โดยเฉพาะขายแล้วครับแต่กลัวว่าเวลาใส่เสื้อ+กางเกงมันจะเบียดกันมากไป
จะนำไปทำมั่ง :mrgreen:
Hooley
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso,Trek

โพสต์ โดย Hooley »

Office ผม ค่อยข้างเอื้อให้นักปั่นครับ
มี Private Locker และ ห้องอาบน้ำ
ทีทำงานเก่า ไม่มีอะไรเลย แต่ก็ขอเขาให้ซื้อ Locker ให้ครับ
วิธีนี้น่าจะสะดวก ใร้กังวล มากทีสุดครับ
ขอให้สนุกกับการปั่นนะครับ :D
ธ.กรุงเทพ จำกัด พร้อมเพย์ตามเบอร์โทร 086 447 5458
Line ID : jaidee7
ขอบคุณ ThaiMTB ที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ระบายของใช้ส่วนตัวครับ
Zel
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java mini cl 16 Speed Titanium Colour

โพสต์ โดย Zel »

ขึ้นกับระยะทางด้วยครับถ้าเกิน 15km ผมแนะนำให้ติดตะแกรงแบบทัวร์ริ่งแล้วใช้กระเป๋าทัวร์ริ่งแบบสะพายได้
จะสะบายตัวกว่าตอนปั่นไป-กลับ โดยจัดชุดเสื้อผ้า โน้ตบุ้คและอุปกรณ์อื่นๆแยกใส่กระเป๋าเล็กๆก็ยังได้
ถ้าเลือกเป็นเป้ให้เน้นสำหรับใส่โน้ตบุ้คโดยเฉพาะแบบมีกันกระแทก เผื่อทำหล่นหรือล้มก็ยังปลอดภัย
มีสายรัดหน้าอกด้วยจะดีมากเพราะจะไม่เลื่อนเวลาปั่น และต้องกันน้ำด้วยนะครับเผื่อเจอฝน

ผมปั่นไปทำงานปีกว่าแล้วครับ ตอนนี้ก็มีกระเป๋าเป้ใส่สัมภาระแบบสั้นสำหรับปั่นจักรยานโดยเฉพาะกันน้ำ
ชุดกันฝนทั้งเสื้อและกางเกงแบบที่เค้าใช้ขับมอเตอร์ไซต์ กับรองเท้ายางทรง Boat Shoe แบบสุภาพ ใส่กระเป๋าเผื่อไปวันที่ฟ้าหม่นๆ เจอฝนนี่ลุยโลดเลยชอบๆ
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

ติดตระกร้าหน้าเลยครับ
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

โพสต์ โดย serm92002 »

ผมใช้กระเป๋าของ vincita มีช่องใส่คอมราคาประมาณ 1500 บาท ใส่ตระแกรงท้ายครับ ระยะทางปั่น 15 กิโล เคยใช้เป้ เส้นทางไกล ปวดบ่าไหล่หลัง กระเป๋าเปียกเหงื่อ มีกลิ่น เปื่อยง่าย พอเปลี่ยนเป็นกระเป๋าดีขึ้นเยอะครับ อออกอารมณ์ทัวร์ริ่ง ปั่นนุ่มไหล เพราะท้ายหนัก กระเป๋าใส่ของได้ 10 กิโลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”